“วัดศาลาลอย” ทำพิธีใหญ่เททองหล่อ “พระชัยเมืองนครราชสีมา” องค์ใหญ่ที่สุด หน้าตัก 77 นิ้ว สูง 3.07 เมตร “เจ้าประคุณ สมเด็จธีรญาณมุนี” กรรมการมหาเถรสมาคม เจ้าอาวาสวัดเทพศิรินทราวาส ราชวรวิหาร ประธานพิธี พร้อมเตรียมเสนอยกฐานะ “วัดศาลาลอย” จากวัดราษฎร์ให้เป็น “วัดพระอารามหลวง”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/441412573_795797062620757_4214375122573430506_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/441410885_795794309287699_4033089969196777545_n-1024x683.jpg)
เมื่อวันที่ 22 พฤษภาคม 2567 “วันวิสาขบูชา” ที่ วัดศาลาลอย อ.เมือง จ.นครราชสีมา ได้มีพิธีเททองหล่อ “พระชัยเมืองนครราชสีมา” องค์ใหญ่ที่สุด หน้าตักกว้าง 77 นิ้ว สูง 3.07 เมตร เพื่อประดิษฐานหอพระชัยเมืองนครราชสีมา ณ วัดศาลาลอย
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/441151932_795805222619941_7095042440902288789_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/442497281_795805702619893_1893400499733976966_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/444138215_4068219306797554_6943281054722797390_n-1.jpg)
โดยมี “เจ้าประคุณ สมเด็จธีรญาณมุนี” กรรมการมหาเถรสมาคม เจ้าอาวาสวัดเทพศิรินทราวาส ราชวรวิหาร ประธานฝ่ายสงฆ์, นายสุวัจน์ ลิปตพัลลภ อดีตรองนายกรัฐมนตรี ประธานพิธี, นายธนากร ประพฤทธิพงษ์ เลขานุการนายก อบจ.พร้อมด้วยสมาชิกสภา อบจ., ผู้แทนจากส่วนราชการ, หน่วยงานภาครัฐ-ภาคเอกชน และพุทธศาสนิกชนร่วมพิธี
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/442483543_795795192620944_8207166177797864595_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/441691552_795795359287594_7053182226424260635_n-1024x683.jpg)
สำหรับพิธีเททองหล่อ “พระชัยเมืองนครราชสีมา” เริ่มต้นด้วยการประกอบพิธีบวงสรวง โดย “อาจารย์ลักษณ์ ราชสีห์” จากนั้น “เจ้าประคุณสมเด็จพระธีรญาณมุนี” กรรมการมหาเถรสมาคมเจ้าอาวาสวัดเทพศิรินทราวาสราชวรวิหาร เริ่มประกอบพิธีเททองโดยพระสงฆ์ทรงสมณศักดิ์ เจริญชัยมงคลคาถา ในการนี้ “พล.ต.อรรถชัย รักษาศิลป์” ผู้บัญชาการมณฑลทหารบกที่ 21 พร้อมด้วยนายวิจิตร กิจวิรัตน์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมาและพุทธศาสนิกชนร่วมพิธีจำนวนมาก จากนั้น อาจารย์ลักษณ์ ราชสีห์ ได้นำพุทธศาสนิกชนร่วมกันเวียนเทียนรอบอุโบสถวัดศาลาลอย เนื่องใน “วันวิสาขบูชา”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/442492195_795805759286554_7801425726144884783_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/442506353_796106275923169_6761909704790871247_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/442506777_795809742619489_7279629475330177023_n-1024x683.jpg)
“พระชัยเมืองนครราชสีมา” องค์ใหญ่ที่สุด (หน้าตักกว้าง 77 นิ้ว สูง 3.07 เมตร) จะประดิษฐาน ณ “หอพระชัยเมือง” วัดศาลาลอย เพื่อให้ประชาชนได้มากราบสักการะต่อไป
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/445186055_3800282910290970_3584149386300362594_n-683x1024.jpg)
ทั้งนี้ “วัดศาลาลอย” โดย “พระมงคลรัตนสุธี” (เจ้าคุณสุข) รองเจ้าอาวาสวัดศาลาลอย ได้เริ่มปรับปรุงภูมิทัศน์ภายใน “วัดศาลาลอย” อ.เมือง จ.นครราชสีมา ใหม่ทั้งหมด เพื่อที่จะเสนอยกฐานะ “วัดศาลาลอย” จากวัดราษฎร์ให้เป็น “วัดพระอารามหลวง” โดยได้ปรับปรุงทัศนียภาพภายในวัด บรรยากาศไม่เหมือนเดิม กว้างขวางสะอาดตา ร่มรื่นกว่าเดิมมาก
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/444481293_795802022620261_9190958229418451525_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/444770023_795799179287212_7852839141707979874_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/442414596_796098492590614_6617238175871299124_n.jpg)
“วัดศาลาลอย” แต่เดิมมีพื้นที่เพียง 7 ไร่ ด้วยความศรัทธาจากผู้คนที่มาสักการะอัฐิของคุณย่าโม และความตั้งใจที่จะพัฒนาวัดของพระมงคลรัตนสุธี (เจ้าคุณสุข) รองเจ้าอาวาสวัดศาลาลอย จึงมีการซื้อและขยายที่ดินของวัดเพิ่มขึ้น ปัจจุบันวัดศาลาลอยมีเนื้อที่ทั้งหมด 12 ไร่ พื้นที่แต่ละแปลงล้วนได้รับการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง เพื่ออำนวยความสะดวกแก่ผู้คนที่มาวัด และเพื่อเป็นการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/444226642_871833858291109_6600405071003840359_n-901x1024.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/435693679_848619987279163_8492022561596451637_n-1024x682.jpg)
โดยรื้อพื้นเก่าปูกระเบื้องหน้าพระอุโบสถหลังเก่าที่ “คุณหญิงโม” สร้างอุทิศถวายให้ดูสะอาด สวยงาม เปลี่ยนพื้นบริเวณลานใหม่ ปรับปรุงทุกโซน ทั้งโซนเพลงโคราช โซนสวนพักผ่อน ร้านกาแฟ จัดระเบียบร้านค้าต่างๆ เพิ่มลานจอดรถ เพื่อต้อนรับประชาชนมาสักการะอัฐิย่าโม
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/341542363_173276878960192_114457892758604706_n-1024x682.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/341511585_9157723570935803_862822452675252710_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/05/adfefd7f-c1f8-49c4-bdb6-a9e8bb7a5dc7-1024x682.jpg)
สำหรับ “อุโบสถมหาอุตม์” อุโบสถที่ถูกสร้างขึ้นตั้งแต่ปี พ.ศ.2370 โดยคุณหญิงโม (ท้าวสุรนารี), ปลัดทองคำ (เจ้าพระยามหิศราธิบดี) และเหล่าวีรชนผู้หาญกล้าชาวโคราช ปัจจุบันอุโบสถหลังนี้มีอายุกว่า 197 ปี ซึ่งยังคงได้รับการบูรณะตลอดมา เพื่อรักษาไว้ซึ่งหลักฐานแห่งอดีตกาลอันเป็นประวัติศาสตร์ความเป็นมาของ “วัดศาลาลอย”