โคราชเปิดเวทีสาวบิ๊กไซส์ ชิงมงกุฎ “ธิดาช้างไทยแลนด์ 2024” จัดยิ่งใหญ่ต่อเนื่องเป็นปีที่ 7 จัด 6 เวที 6 ภูมิภาค และครั้งแรก! กับการประกวด “เยาวชนรักษ์ช้างไทย” ชิงตำแหน่ง “ยุวทูตอนุรักษ์ช้าง 2024” ชิงเงินรางวัลรวมมูลค่ากว่า 300,000 บาท
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/428699900_774476391371557_5666470091709580265_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/392849801_774476298038233_7081566958191362988_n-1024x685.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/428710637_774477364704793_59009993199394085_n-1024x683.jpg)
วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2567 ที่ลานมอลล์พาร์ค ชั้น 1 เดอะมอลล์โคราช กองประกวด “ธิดาช้างไทยแลนด์” ร่วมกับ “เดอะมอลล์โคราช” และพันธมิตร จัดแถลงข่าวการประกวด “ธิดาช้างไทยแลนด์ 2024” โดยนายวิจิตร กิจวิรัตน์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา, ร้อยเอกหญิงจิตชนก กิจวิรัตน์ รองนายกเหล่ากาชาดจังหวัดนครราชสีมา
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/409098847_774476578038205_6864878822485121187_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/429473728_774476458038217_1688361625495604661_n-1024x683.jpg)
น.ส.วรวรรณ ปราณีตพลกรัง รองผู้อำนวยการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย สำนักงานจังหวัดนครราชสีมา, คุณจิตราวดี ชุติมันตานนท์ ประธานกองประกวดธิดาช้างเมืองย่าไทยแลนด์ และนายปรีชา ลิ้มอั่ว ผู้จัดการทั่วไปปฏิบัติการ บริษัท เดอะมอลล์ราชสีมา จำกัด พร้อมผู้สนับสนุนการประกวดร่วมแถลงข่าว
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/429473567_774477151371481_1715546031881515771_n-1024x683.jpg)
เวทีธิดาช้างเมืองย่าไทยแลนด์ 2024 ได้จัดต่อเนื่องมาเป็นปีที่ 7 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมธุรกิจการท่องเที่ยวในจังหวัดนครราชสีมาให้มีสีสันและเปิดโอกาสให้สาวแท้และสาวประเภทสองที่มีน้ำหนักตัวมากกว่า 80 กก.ได้มีโอกาสแสดงศักยภาพและความสามารถของตัวเอง พร้อมทั้งทำกิจกรรมสาธารณประโยชน์ให้แก่สังคมต่อไปรวมถึงช่วยเหลือช้างที่ประสบปัญหา ไม่ว่าจะเป็นช้างถูกทารุณ ถูกใช้แรงงานอย่างหนัก และช้างที่ป่วยทั่วประเทศ
ซึ่งปี 2024 ได้จัดภายใต้คอนเซปต์ 6 เวที 6 ภูมิภาค เพื่อเฟ้นหาธิดาช้างตัวแทนของแต่ละภูมิภาคเข้ามาประกวดรอบชิงชนะเลิศในช่วงเดือนตุลาคม 2567 ที่เดอะมอลล์โคราช ในการรับตำแหน่งธิดาช้างเมืองย่าไทยแลนด์ 2024 และยุวทูตอนุรักษ์ช้าง 2024 เพื่อเป็นตัวแทนทำกิจกรรมสาธารณะประโยชน์ในจังหวัดนครราชสีมาต่อไป
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/409109002_774477228038140_1545849403353242523_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/428699854_774477088038154_7861217813092641107_n-1024x684.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/428701856_774477138038149_4849790427141062832_n-1024x683.jpg)
บรรยากาศภายในงานแถลงข่าวฯ คุณจิตราวดี ชุติมันตานนท์ ประธานกองประกวดธิดาช้างเมืองย่าไทยแลนด์ ได้มอบเงินสนับสนุน “สถาบันคชบาลแห่งชาติ ในพระอุปถัมภ์ฯ” (ศูนย์อนุรักษ์ช้างไทย) อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง ในการร่วมอุปถัมภ์ “พลายศักดิ์สุรินทร์ ทูตสันถวไมตรีระหว่างประเทศไทย-ศรีลังกา” เป็นระยะเวลาตลอด 1 ปี จำนวน 6,000 บาท ทั้งนี้รายได้ส่วนหนึ่งหลังหักค่าใช้จ่ายจากการจัดการประกวด จะนำไปช่วยเหลือช้างที่ประสบปัญหาต่างๆต่อไป
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/428708026_774477008038162_6536059121844757189_n-1024x683.jpg)
อีกทั้งในวันแถลงข่าวได้ทำผัดหมี่โคราชแจกผู้ที่มาร่วมงานเพื่อสร้างการรับรู้ถึงอัตลักษณ์ของจังหวัดนครราชสีมา ในการทำหมี่โคราชอาหารพื้นเมืองประจำท้องถิ่นโคราช ให้เป็นซอฟต์พาวเวอร์ เรื่องภูมิปัญญาอาหารท้องถิ่นอีกด้วย
ไฮไลท์! ภายในงานได้น้องช้าง “พังอรทัย” ช้างสาวสวยวัย 11 ปีซึ่งกำลังตั้งครรภ์ (เกิดวันที่ 5 พ.ค. 2556) ที่มากความสามารถจากคชอาณาจักร จ.สุรินทร์ มาแข่งขันปาลูกโป่งกับสาวๆธิดาช้างเมืองย่าปี 2019-2023 สร้างสีสันภายในงาน โดยผลการแข่งขันพังอรทัยได้ชนะสาวๆธิดาช้างไปอย่างขาดลอยเลยทีเดียวสำหรับ “พังอรทัย” มีอุปนิสัยน่ารัก เชื่องว่านอนสอนง่ายน่าเอ็นดู มีสามารถพิเศษวาดภาพ แสดงภาพยนตร์ ประกวดธิดาช้างทุกๆปี และที่สำคัญจะเห็นน้องพังอรทัยที่งานช้างทุกๆปี ติดตามได้ที่ FB:พังอรทัย
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/428616932_7199990950081299_3980079283302261989_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/428699363_774477408038122_335952868595568734_n-1024x683.jpg)
คุณจิตราวดี ชุติมันตานนท์ ประธานกองประกวดธิดาช้างเมืองย่าไทยแลนด์ เผยว่า “การประกวดธิดาช้าง ปี 2024 ตั้งเป้าจัดการประกวดทั่วประเทศไทย แบ่งเป็น 6 ภูมิภาค 6 เวที เฟ้นหาตัวแทนทั้งหมด 36 คน มาประกวดรอบชิงชนะเลิศในเดือนตุลาคม 2567 ที่เดอะมอลล์โคราช ชิงเงินรางวัลจากทุกเวทีเป็นมูลค่ารวมกว่า 3 แสนบาท อีกทั้งยังเป็นครั้งแรกของการจัดประกวดเฟ้นหา ยุวทูตอนุรักษ์ช้าง 2024 เพื่อปลูกฝังเยาวชนให้ได้เรียนรู้และอนุรักษ์ ช้าง ซึ่งเป็นสัญลักษณ์ของสัตว์คู่บ้านคู่เมืองประเทศไทย”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/428712008_774476954704834_412894930174217035_n-1024x684.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/408905886_774477454704784_1751777454836920699_n-1024x683.jpg)
“สำหรับการเก็บตัวรอบชิงชนะเลิศทางกองประกวดได้รับความร่วมมือจากสวนนงนุชพัทยา จ.ชลบุรี และเดอะมอลล์โคราช ในการสนับสนุนสถานที่เก็บตัวของผู้เข้าประกวดเพื่อให้ผู้ประกวดได้เรียนรู้การดูแล อนุบาล อนุรักษ์ช้างไทย ตามคอนเซปต์ของเวที อนุรักษ์ช้าง รักษ์ไทย รักษ์โลก ”
“สำหรับ มงกุฎที่งดงามเหมาะสมกับตำแหน่งธิดาช้างเมืองย่า และยุวฑูตอนุรักษ์ปีนี้จัดทำโดยฝีมือ “เรือนคุณชาย” ได้รับแรงบันดาลใจจากอัตลักษณ์ของจังหวัดนครราชสีมา ได้แก่ ประตูชุมพลผนวกเข้ากับดีไซน์ดอกสาทรสีเหลือง ซึ่งเป็นดอกไม้ประจำจังหวัดนครราชสีมา โลโก้สาวอวบสีแดงเพื่อสื่อถึงสาวเจ้าเนื้อ ธิดาช้างและผู้สนับสนุนหลักสีของโลโก้เดอะมอลล์โคราช ผสมผสานกับสัญลักษณ์งวงช้าง เพื่อสื่อถึงคอนเซปต์ของเวที “อนุรักษ์ช้าง รักษ์ไทย รักษ์โลก” อีกด้วย”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/428712633_774477084704821_131376315534620624_n-1024x684.jpg)
นายวิจิตร กิจวิรัตน์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา กล่าวเสริมว่า “กองประกวดธิดาช้างเมืองย่าเป็นอีกช่องทางในการประชาสัมพันธ์จังหวัดนครราชสีมาให้คนทั้งประเทศรับรู้ถึงความเป็นจังหวัดนครราชสีมา และยังสร้างสีสัน กระตุ้นเศรษฐกิจ การท่องเที่ยวได้ดีอีกด้วยและหวังให้กองประกวดธิดาช้างเป็นอีกหนึ่งจุดหมายที่คนไทยเมื่อถึงจังหวัดนครราชสีมาแล้วมีความสุขและอยากจะมาแวะเวียนเยี่ยมชมจังหวัดครับ”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/409071645_774477294704800_591026607159453955_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/428699299_774477201371476_335509507717888797_n-1024x683.jpg)
น.ส.วรวรรณ ประณีตพลกรัง รองผู้อำนวยการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย สำนักงานนครราชสีมา กล่าวเสริมว่า “ทางททท.จังหวัดนครราชสีมามีความยินดีเป็นอย่างยิ่งที่กองประกวดธิดาช้างฯได้จัดการประกวดนี้ขึ้นมาเพื่อประชาสัมพันธ์แหล่งท่องเที่ยวภายในจังหวัดให้เป็นที่รู้จักในวงกว้าง พร้อมสนับสนุนข้อมูลต่างๆและอำนวยความสะดวกให้กับผู้เข้าประกวด ในการเรียนรู้และท่องเที่ยวตามสถานที่ชื่อดังอันเป็นอัตลักษณ์ของจังหวัดค่ะ”
นายปรีชา ลิ้มอั่ว ผู้จัดการทั่วไปปฏิบัติการ บริษัท เดอะมอลล์ราชสีมา จำกัด กล่าวปิดท้ายว่า “ในฐานะที่เดอะมอลล์โคราชเป็นผู้สนับสนุนหลัก มีความยินดีเป็นอย่างยิ่งที่กองประกวดธิดาช้างเมืองย่าได้ทำกิจกรรมดีๆแบบนี้ขึ้นมา ทั้งช่วยประชาสัมพันธ์จังหวัดและให้โอกาสสาวอวบได้มีเวทีเพื่อแสดงออกถึงศักยภาพที่ตนมีรวมไปถึงช่วยเหลือสังคมในด้านของช้างที่เป็นสัตว์ประจำประเทศไทย และช่วยเหลือผืนป่า เดอะมอลล์โคราชจึงเล็งเห็นความสำคัญดังกล่าว จึงช่วยสนับสนุนเต็มที่ในทุกด้านครับ”
ทั้งนี้ ผู้ที่สนใจเข้าประกวดสามารถติดต่อขอรับรายละเอียดและซื้อใบสมัครได้ที่ กองประกวดธิดาช้างเมืองย่าหรือดาวน์โหลดใบสมัครและระเบียบการได้ที่ Facebook Fanpage :ธิดาช้างเมืองย่า หรือติดตามข่าวสารได้ที่ Facebook Fanpage : The Mall Korat