เผยโฉม “สุรัตน์ ซาพิมาย” เจ้าของผลงานรางวัลชนะเลิศ “โคราชโมโนแกรม” ผู้ออกแบบลวดลายคำว่า “KORAT” ที่มีความหมายอัตลักษณ์โคราช และ “หอการค้าโคราช” ได้นำลายชนะเลิศมาต่อยอดเป็นผลิตภัณฑ์มาพิมพ์ลงบนเสื้อ หมวก กระเป๋า ถุง และไฮไลท์ “กางเกงแมว” มาเปิดตัวในงาน “มามูย่าโคราช” ที่ลานย่าโมก่อนจะดังเพราะ “ทีมหอการค้าโคราช” ใส่โชว์งานสัมมนาหอการค้าทั่วประเทศที่กรุงเทพฯ เป็นข่าวดังในสื่อแทบทุกช่องไปทั่วประเทศ ดันเป็นผลิตภัณฑ์ “ซอฟต์พาวเวอร์โคราช” ชวนผู้ประกอบการนำลวดลาย “โคราชโมโนแกรม” ไปใช้ในผลิตภัณฑ์ได้อย่างแพร่หลาย
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/381486260_133727606488658_7163626464629428437_n.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/395602746_160550790473006_1919678752009193153_n.jpg)
ย้อนหลังเมื่อวันที่ 21 กันยายน 2566 ที่ลานกิจกรรมชั้น 1 ศูนย์การค้าเซ็นทรัลโคราช “จังหวัดนครราชสีมา” โดยสำนักงานการท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดนครราชสีมา ร่วมกับ “หอการค้าจังหวัดนครราชสีมา” ได้จัดประกวดลวดลายโมโนแกรมโคราช (KORAT MONOGRAM) สัญลักษณ์ทางภาพ ที่มีเอกลักษณ์เฉพาะ ได้ผ่านกระบวนการคิดและออกแบบอย่างสร้างสรรค์ เพื่อให้สื่อถึงอัตลักษณ์ของจังหวัดนครราชสีมา มีองค์ประกอบที่ลงตัว งดงาม และสามารถประยุกต์ใช้ได้ในทุกยุคทุกสมัยโดยสะท้อนให้เห็นถึงอัตลักษณ์ของเมืองโคราชและความเป็นโคราช ภายใต้แนวคิด “ประวัติศาสตร์ วิถีชีวิต วัฒนธรรม และความเชื่อ”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/Screenshot-2024-02-08-190318-1024x800.png)
สำหรับกิจกรรมการประกวด KORAT MONOGRAM เป็นกิจกรรม จัดขึ้นเพื่อส่งเสริมอัตลักษณ์โคราช ให้สอดรับกับการส่งเสริมการท่องเที่ยวที่ยั่งยืน ภายใต้โครงการพัฒนาด้านการท่องเที่ยวและบริการ โดยเปิดโอกาสให้เยาวชน และประชาชนทั่วไป ได้ใช้ความคิดสร้างสรรค์ในการออกแบบลวดลายสัญลักษณ์ หรือโมโนแกรม ที่สื่อความเป็นอัตลักษณ์ของโคราช
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/404289687_739742298177852_8081017941726028435_n.jpg)
ซึ่งจะสามารถนำไปต่อยอดกับผลิตภัณฑ์ หรือบริการต่างๆ ของ จ.นครราชสีมา เพื่อยกระดับให้เป็นเมืองท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรรมและมีความสร้างสรรค์ รวมทั้งสร้างการจดจำให้กับนักท่องเที่ยว ซึ่งจะช่วยเพิ่มมูลค่าให้กับผลิตภัณฑ์และบริการด้านการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืนอีกด้วย
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/399675008_756814966459666_2897109422461176862_n-1024x683-1.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/399695563_756814733126356_5124012150549657766_n-1024x683-1.jpg)
สำหรับผลการประกวด “ลวดลายโมโนแกรมโคราช (KORAT MONOGRAM)” ได้แก่ คุณสุรัตน์ ซาพิมาย เข้ารับรางวัลโล่เกียรติคุณและใบประกาศนียบัตรกับ คุณสยาม ศิริมงคล ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา ณ หอประชุมเปรมติณสูลานนท์ ศาลากลางจังหวัดนครราชสีมา
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/399697545_756815023126327_2070086131824202445_n-1024x683-1.jpg)
โดยผลงานชนะเลิศ คุณสุรัตน์ ซาพิมาย ออกแบบเป็น อักษร 5 ตัว K-O-R-A-T ซึ่งอ่านได้ว่า KORAT (โคราช) ซึ่งคำนิยามและมุมมองการออกแบบคือ “การออกแบบคือหัวใจหลักของการตลาด เพิ่มมูลค่าให้กับผลิตภัณฑ์ที่ไม่สามารถประเมินค่าได้ สะท้อนตัวตนชิ้นงานสร้างความเข้าใจและความเชื่อมั่นให้กับกลุ่มเป้าหมาย บ่งบอกถึงรสนิยม”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/403611836_3746238812323154_3383209227045986460_n-1024x768-1.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/406220090_1066751871193970_5955094674416578242_n-1024x671-1.jpg)
สำหรับ “สุรัตน์ ซาพิมาย” ผู้ออกแบบลวดลาย KORAT MONOGRAM เป็นชาวจังหวัดนครราชสีมา โดยกำเนิดจบการศึกษาระดับมัธยมต้นจาก “โรงเรียนพิมายวิทยา” และได้ศึกษาต่อระดับอาชีวศึกษา สาขาการโรงแรม และระดับปริญญาตรีที่จังหวัดชลบุรี การศึกษา ปริญญาตรี คณะบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยสวนดุสิต มีประสบการณ์การทํางานทางด้านการโรงแรม เรือสําราญ(ต่างประเทศ) และอสังหาริมทรัพย์ระดับไฮเอนด์ ด้านการตลาด ดูแลภาพลักษณ์องค์กร และผลิตภัณฑ์ (BRANDING)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/410374077_771913481616481_3666425624788293607_n-1024x682.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/409408783_771240775017085_2219292733495953083_n-1024x637.jpg)
ปัจจุบัน “สุรัตน์ ซาพิมาย” ประกอบธุรกิจส่วนตัว แบรนด์กางเกงว่ายน้ำและรีสอร์ตแวร์ สําหรับผู้ชาย ชื่อแบรนด์ VEPO พร้อมรับผลิตและสร้างแบรนด์ ชุดว่ายน้ำทั้งชายหญิงแบบครบวงจร
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/02/426417011_1109386323597191_798701450202053671_n-1024x692.jpg)
โดยแนวคิดและมุมมองสําหรับการออกแบบ ลวดลายคำว่า “KORAT” คือ หัวใจหลักของการตลาด สามารถช่วยเพิ่มมูลค่าให้กับผลิตภัณฑ์ บางครั้งมีมูลค่าในระดับที่ไม่สามารถประเมินค่าได้ การออกแบบที่ดีควรสะท้อนตัวตนของชิ้นงานนั้นๆ สร้างความเข้าใจและความเชื่อมั่นให้กับกลุ่มเป้าหมาย บ่งบอกถึงรสนิยมของทั้งผู้ออกแบบและผู้ใช้ประโยชน์