อะเมซิ่ง! อลังการสวนดอกไม้ “ฟลอร่าพาร์ค” ต้อนรับ “วาเลนไทน์” ตลอดเดือนกุมภาพันธ์ ส่งท้ายดอกไม้เมืองหนาวนับล้านดอกบานสะพรั่งวังน้ำเขียว “สู่มิติมหัศจรรย์ดินแดนดอกไม้” ดึงนักท่องเที่ยวสู่อาณาจักรบรรยากาศสวนดอกไม้ไฮไลท์ “เขาวงกตดอกไม้ 3 มิติ” ขนาดใหญ่ที่สุดในประเทศไทย มหึมาเนรมิตทุ่งดอกไม้สวย สุดอันซีนเที่ยวเหมือนอยู่ต่างประเทศ ชมสีสันงานศิลปะ IMMERSIVE ที่ผสานเทคโนโลยีและธรรมชาติ
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421050108_795597812581381_9020996643794606234_n-1024x577.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421221462_1098543684681455_636322943219548805_n-1024x577.jpg)
บรรยากาศสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆในพื้นที่ อ.วังน้ำเขียว จ.นครราชสีมา มีนักท่องเที่ยวเดินทางมาเที่ยวชมกันอย่างคึกคัก โดยเฉพาะที่ศูนย์เรียนรู้ดอกไม้เมืองหนาว ศูนย์เรียนรู้เกษตร“ฟลอร่าพาร์ค” ต.วังน้ำเขียว อ.วังน้ำเขียว จ.นครราชสีมา ได้มีนักท่องเที่ยว ซึ่งส่วนใหญ่เดินทางมาเป็นกลุ่มคณะจากต่างจังหวัด เดินทางมาเที่ยวชมความสวยงามของสวนดอกไม้เมืองหนาวกันเป็นจำนวนมาก
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421043783_1098263608042796_674867314174522978_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421071985_795597279248101_8853622763496993358_n-1024x577.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/420941118_795597465914749_1897177272142963378_n-1024x577.jpg)
โดยปีนี้ทาง “ฟลอร่าพาร์ค” ได้จัดเทศกาล “ENCHANTED FLORA PARK” มิติมหัศจรรย์ดินแดนสวนดอกไม้เมืองหนาว ผสมผสานศิลปดิจิทัล กับศิลปะการจัดสวนของศิลปินชื่อดัง ซึ่งมีไฮไลท์ได้แก่ “เขาวงกตดอกไม้ 3 มิติ” ขนาดใหญ่ที่สุดในประเทศไทย ปรับปรุงอย่างยิ่งใหญ่ที่สุดกว่าปีที่ผ่านมา เสมือนกับได้หลุดเข้าไปในมิติมหัศจรรย์ดินแดนดอกไม้ ด้วยความสูงกว่า 6 เมตร ของกลีบดอกไม้ 3 มิติ แสดงให้เห็นถึงความยิ่งใหญ่ของธรรมชาติ ซึ่งได้มีนักท่องเที่ยวถ่ายรูปเซลฟี่กับสวนดอกไม้กันอย่างคึกคัก
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421015830_795597382581424_829479296803070884_n-1024x577.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/420531565_795597165914779_2708653424435963768_n-1024x683.jpg)
“คุณแดง”ลักขณา นะวิโรจน์ เจ้าของ “ฟลอร่าพาร์ค” เปิดเผยว่า “ที่สวนดอกไม้ “ฟลอร่า พาร์ค วังน้ำเขียว” แห่งนี้ตั้งแต่ปีแรกที่เปิดมาได้จัดกิจกรรม “มหัศจรรย์งานศิลป์ดินแดนแห่งความสุข” ที่เราได้เนรมิตดอกไม้จนถึงวันนี้ 14 ปีแล้ว ซึ่งสวนแห่งนี้ก็ยังคงอยู่ ทำให้เราได้มีโอกาสสร้างคน สร้างรายได้ให้กับชาวเกษตรกรได้มาเป็นทีมงานของฟลอร่าพาร์ค มีอาชีพที่มั่นคงและยั่งยืน ต้นไม้ ดอกไม้เราปลูกเองจากเกษตรกรที่เป็นทีมงานของเราโดยไม่ได้ซื้อนำเข้ามา”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421065750_1098257104710113_3516984749264809877_n-1024x683.jpg)
“ที่นี่เป็นดินแดนสายลมโอโซนอันดับ 7 และแสงแดดที่เจิดจ้าทำให้สิ่งมีชีวิตพืช สัตว์ ดอกไม้ และคนมีสุขภาพที่ดี ทำให้ดอกไม้มีสีสวยและเติบโตอย่างแข็งแรง สำหรับอากาศที่เกิดขึ้นที่นี่เราจะได้เห็นทะเลหมอกที่อาจจะไม่เหมือนทางภาคเหนือ วังน้ำเขียวเป็นทะเลหมอก 360 องศา เพราะภูมิประเทศของที่นี่เป็นเขาที่เรียงไล่กันไม่สูงนักมีขอบฟ้ากว้าง ทำให้เป็นแรงกำลังใจที่ตนและผู้ร่วมสร้างฟลอร่า พาร์ค ได้ร่วมกันสร้างที่แห่งนี้ขึ้นมา”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421060335_795597739248055_414145063199706851_n-1024x577.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421037168_795597009248128_1821243230929293444_n-1024x577.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421061181_1098263864709437_7559449297240183894_n-1024x577.jpg)
“สำหรับที่ “ฟลอร่าพาร์ค วังน้ำเขียว” ไม่เพียงจะมีแต่เรื่องของดอกไม้ เราอยากจะสร้างความสุขและสิ่งดีๆกับธรรมชาติ และธรรมชาติเป็นสิ่งที่ดูเหมือนจะใกล้เรา แต่จริงๆแล้วเรายังห่างไกลกับธรรมชาติมาก สิ่งที่ตนได้มีโอกาสมาอยู่ที่ “ฟลอร่า พาร์ค” สามารถเอาชีวิตของตัวเองมาสู่สายเกษตรได้ อยากให้คนมาท่องเที่ยวที่วังน้ำเขียวไม่ใช่เฉพาะที่นี่ วังน้ำเขียวเป็นส่วนหนึ่งของประเทศไทย และที่เราภูมิใจที่ได้ทำให้พื้นดินแห่งนี้เป็นธรรมชาติที่อยู่ใกล้เรา ที่เนรมิตทุ่งดอกไม้สวย เที่ยวเหมือนอยู่ต่างประเทศ”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421036134_795602165914279_4782817387248369197_n-683x1024.jpg)
“คุณแดง”ลักขณา กล่าวอีกว่า “ปีนี้ไฮไลท์คือสีสันงานศิลปะ IMMERSIVE ที่ผสานเทคโนโลยี และธรรมชาติเข้าด้วยกัน ภายใน CLOUD AIRSHIP นอกจากการขึ้นไปชมทิวทัศน์ของสวนดอกไม้ ในครั้งนี้ให้ผู้เข้าชมได้รับประสบการณ์ที่ไม่เคยหาได้จากที่ไหน ค้นพบความอัศจรรย์ของธรรมชาติ ด้วยนิทรรศการหิ่งห้อยธรรมชาติที่หาชมได้ยากกว่า 300 ตัว และความน่าตื่นตาตื่นใจของเทคโนโลยี IMMERSIVE ARTS ที่เหมือนได้หลุดเข้าไปอีกโลกหนึ่ง ทำให้ผู้คนเชื่อมต่อกับธรรมชาติในมิติใหม่”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421076078_1098263524709471_1034479811128640847_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421043200_796158549191974_8320825348915039227_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/420989033_796158792525283_5989580115289614080_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421060106_796158829191946_2699006052719439802_n-1024x683.jpg)
“นอกจากนี้นักท่องเที่ยวยังจะได้สัมผัสโลกเสมือน ในดินแดนมหัศจรรย์ เพลิดเพลินไปกับ เทคโนโลยีโลกเสมือนจริง (AUGMENTED REALITY) ที่จะสร้างประสบการณ์ INTERACTIVE ผ่าน SMART PHONE ของคุณเช่น การเติบโตของดอกไม้บนฝ่ามือ แปลงโฉมผู้เล่นเป็นนางฟ้า เมืองเวทมนต์”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421065058_795597092581453_7978674556630462335_n-1024x683.jpg)
“และกระต่าย SKYBIT ที่จะออกมาวิ่งเล่นในสวนดอกไม้ พร้อมให้ผู้ชมแบ่งปันเรื่องราวผ่านทาง SOCIAL MEDIA นิทรรศการศิลปะ ที่ถูกจัดแสดงไว้ท่ามกลางหมู่มวลดอกไม้ของทั้ง 4 ศิลปิน POP-ART ของไทยและเกาหลีใต้ภายใต้คอนเซ็ปต์ NATURE AND ME ที่จะเล่าความงดงามของธรรมชาติ ผ่านงานศิลปะ มีการเปิดพื้นที่ให้ท่องเที่ยวชุมชนนำผลิตภัณฑ์สินค้าชุมชนมาจำหน่ายนักท่องเที่ยว สร้างรายได้ให้ชุมชนอีกด้วย” “คุณแดง”ลักขณา กล่าวทิ้งท้าย
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421043749_795598205914675_184925767844226783_n-1024x577.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421110347_1098263754709448_6799099632479960112_n-1024x577.jpg)
นายพงษ์เทพ มาลาชาสิงห์ ประธานชมรมส่งเสริมการท่องเที่ยวอำเภอวังน้ำเขียว เปิดเผยว่า “ที่ อ.วังน้ำเขียว ขึ้นชื่อเรื่องของสภาพอากาศที่บริสุทธิ์ มีโอโซนดีเป็นอันดับ 7 ของโลก และอากาศเย็นสบาย เหมาะแก่การมาท่องเที่ยวพักผ่อนเป็นหมู่คณะ หรือกลุ่มครอบครัว ซึ่งปีที่ผ่านมาด้วยสภาพเศรษฐกิจค่อนข้างมีปัญหา ทำให้นักท่องเที่ยวลดลงไปกว่า 70% ขณะเดียวกันปีนี้สภาพอากาศในเมืองไทยหนาวเย็นไม่นาน ทำให้นักท่องเที่ยวไม่ค่อยมาก จะมีเฉพาะช่วงวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์เท่านั้น”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421044234_796352849172544_2296023996661681343_n-1024x577.jpg)
“และส่วนใหญ่จะเที่ยวไม่นานพักอย่างมาก 1 คืน และมักจะนิยมกางเต็นท์พักแรมกัน จึงทำให้ห้องพัก โรงแรม และรีสอร์ทค่อนข้างซบเซา ถึงอย่างไรก็ตาม ในพื้นที่ อ.วังน้ำเขียว ก็มีแหล่งท่องเที่ยวทางธรรมชาติมากมาย โดยเฉพาะสวนดอกไม้เมืองหนาวที่ “ฟลอร่าพาร์ค” ซึ่งได้รับความสนใจจากนักท่องเที่ยวเป็นอย่างมาก และในช่วงเดือนกุมภาพันธ์นี้”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421224073_1098257221376768_3791089048092793962_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/333019983_1248005989137105_4708838672495979279_n-1024x694.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/332718785_207642175134151_7160046661429307768_n-1024x768.jpg)
“ซึ่งเป็นช่วงเทศกาลวาเลนไทน์ ก็จะมีการจัดเทศกาล “ดอกเบญจมาศบานในม่านหมอก” ที่ ต.ไทยสามัคคี อ.วังน้ำเขียว ซึ่งถือว่าเป็นงานฤดูหนาวสุดท้ายของปี จึงขอเชิญชวนนักท่องเที่ยวมาเที่ยวชมได้ ส่วนภาพรวมการท่องเที่ยวปีนี้ ก็คาดว่ารัฐบาลจะอัดฉีดเม็ดเงินเข้ามากระตุ้นเศรษฐกิจ ทำให้นักท่องเที่ยวอยากเดินทางมาเที่ยวที่ อ.วังน้ำเขียวเพิ่มมากขึ้นกว่าทุกวันนี้” นายพงษ์เทพ กล่าวทิ้งท้าย
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/333257654_743549233884391_6186577928603541314_n-1024x767.jpg)
ทั้งนี้ “ฟลอร่าพาร์ค” (FLORA PARK) “สู่มิติมหัศจรรย์ดินแดนดอกไม้” วันนี้เปิดให้ได้ชมสวนดอกไม้ได้จนถึง 29 กุมภาพันธ์ 2567 พร้อมโปรโมชั่นสุดคุ้ม
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421049317_796352369172592_5348525325778235666_n-1024x577.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2024/01/421150733_1098543701348120_5443215966707358793_n-1024x577.jpg)
REGULAR 1 DAY PASS (บัตรเข้าชมสวน 1 วัน) ผู้ใหญ่เพียง 200 บาท ผู้สูงวัยและเด็ก เพียง 150 บาท, HAPPY TOGETHER 5 (บัตรเข้าชมสวนประเภท 5 ท่าน/ วัน) เพียง 849 บาท และ UNLIMITED PASS (บัตรเข้าชมสวนได้ไม่จำกัดจำนวนวัน) เพียง 490 บาท บัตรสามารถเริ่มใช้งานได้ตั้งแต่ 10 มกราคม ถึง 29 กุมภาพันธ์ 2567 สอบถามรายละเอียดได้ที่โทร. 089-8128851 หรือ เพจ “ศูนย์เรียนรู้ฯฟลอร่า พาร์ค”