ปิดฉาก! ดวลวงสวิง “สภาอุตฯโคราช” เดินหน้าส่งเสริมกีฬากอล์ฟ จัด FTI KORAT PRESTIGE CUP 2023 ครั้งที่18 ที่สนามกอล์ฟ พานอราม่า กอล์ฟ แอนด์ คันทรี่ คลับ อ.สีคิ้ว เซอร์ไพร์ส เยาวชนจากโรงเรียนปลูกปัญญา วัย 12 ปี ร่วมหวดวงสวิงพาทีมชนะเลิศ
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/12/393312657_1071030987432725_6832065591605466813_n.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/12/406951306_1071031460766011_8286490754854521719_n-1024x678.jpg)
เมื่อวันเสาร์ที่ 2 ธันวาคม 2566 ณ สนามกอล์ฟ พานอราม่า กอล์ฟ แอนด์ คันทรี่ คลับ อ.สีคิ้ว จังหวัดนครราชสีมา สภาอุตสาหกรรมโคราช จัดการแข่งขันกอล์ฟเชื่อมสัมพันธไมตรี ครั้งที่18 FTI Korat Prestige Cup 2023 โดยมีภาครัฐ ภาคเอกชน เข้าร่วมการแข่งขันอย่างล้นหลาม เซอร์ไพร์ส! สาวน้อยนักแข่ง 12 ปี จากโรงเรียนปลูกปัญญา ร่วมหวดวงสวิงพาทีมคว้าถ้วยชนะเลิศ
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/12/406907134_1071031377432686_2856522443654188425_n-1024x678.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/12/406990920_1071031430766014_7288849694516448210_n-1024x678.jpg)
นางธิดารัตน์ รอดอนันต์ ประธานสภาอุตสาหกรรมจังหวัดนครราชสีมา เปิดเผยว่า “สภาอุตสาหกรรมจังหวัดนครราชสีมา ได้เริ่มจัดการแข่งขันกอล์ฟเชื่อมสัมพันธไมตรี ครั้งแรกขึ้นเมื่อ ปี พ.ศ. 2542 คือเมื่อ 24 ปีที่ผ่าน เพื่อเป็นการประสานความร่วมมือเชื่อมสัมพันธไมตรี ระหว่างสมาชิก ผู้ประกอบการ โรงงานอุตสาหกรรมในพื้นที่จังหวัดนครราชสีมา และมีการจัดมาอย่างต่อเนื่องทุกปี กระทั่งเมื่อ 8 ปี ที่ผ่านมา สถานการณ์ทางด้านเศรษฐกิจ รวมทั้งเรื่องการแพร่ระบาดจากโควิด–19 ทำให้มีการหยุดไป”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/12/407903013_1071030850766072_3216130345465849084_n.jpg)
“แต่หลังจากทุกอย่างคลี่คลายลง เริ่มมีสัญญาณที่ดีของเศรษฐกิจ จึงมีการหารือกันในการประชุมกรรมการว่าน่าจะกลับมาจัดการแข่งขัน เพื่อให้บรรยากาศระหว่างภาคธุรกิจ ภาคเอกชน โรงงานอุตสาหกรรมกลับมาอีกครั้ง โดยในครั้งที่18 นี้ นอกจากโรงงานอุตสาหกรรม และ องค์กรภาคเอกชนแล้ว ยังได้เชิญหน่วยงานราชการ จังหวัดนครราชสีมา รวมทั้งสถาบันการศึกษาในพื้นที่เข้ามาร่วมแข่งขันด้วย เช่น มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี, มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน และ โรงเรียนปลูกปัญญา ซึ่งได้รับความร่วมมือจากทุกภาคส่วนเป็นอย่างดี”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/12/407967564_1071031090766048_2126973828880364200_n.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/12/407900213_1071031117432712_8060925119055816944_n.jpg)
“ต้องขอขอบพระคุณ ผู้สนับสนุนทั้งภาครัฐและเอกชน ที่ส่งทีมเข้าร่วมแข่งขัน ทำให้การจัดการแข่งขันกอล์ฟเชื่อมสัมพันธไมตรีในครั้งนี้ บรรลุตามวัตถุประสงค์ โดยรายได้ในการจัดงานจะนำไปใช้ในการดำเนินกิจกรรมที่เป็นประโยชน์ ของสภาอุตสาหกรรมจังหวัดนครราชสีมา รวมทั้งใช้ในการจัดกิจกรรมสาธารณะประโยชน์ต่อสมาชิกและสังคมต่อไป” นางธิดารัตน์ กล่าว
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/12/406982371_1071031514099339_3126892387204487234_n-1024x678.jpg)
ทางด้าน ดร.เจษฎา พรมมา กรรมการสภาอุตสาหกรรมจังหวัดนครราชสีมา ประธานจัดการแข่งขันในครั้งนี้ กล่าวว่า “การแข่งขันกอล์ฟเชื่อมสัมพันธไมตรี ในปีนี้ ได้รับเกียรติจารึกชื่อในถ้วยรางวัลชนะเลิศ จากนางสาวสุดาวรรณ หวังศุภกิจโกศล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา และนับเป็นกิจกรรมหนึ่งที่สภาอุตสาหกรรมจังหวัดนครราชสีมา จัดเพื่อเป็นการเชื่อมความสัมพันธ์อันดีระหว่างองค์กรภาครัฐ องค์กรภาคเอกชนผู้ประกอบการอุตสาหกรรม นักธุรกิจทั้งชาวไทยและต่างประเทศ อันจะส่งผลให้เกิดความร่วมมืออันดีต่อกันในการพัฒนาอุตสาหกรรมของจังหวัดให้เจริญเติบโตอย่างต่อเนื่องและยั่งยืน”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/12/407956545_1071030947432729_2602705471642151976_n.jpg)
“โดยผลการแข่งขัน รางวัลชนะเลิศถ้วย Overall Low Gross จากนางสาวสุดาวรรณ หวังศุภกิจโกศล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา คือ นายอภิชัย สุมาลี จากทีม เค.ที.เอ็ม. สตีล”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/12/408135891_1071030914099399_8653437901975414285_n.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/12/393015498_1071030880766069_4094823938961827482_n.jpg)
“และชนะเลิศประเภททีมคือ ทีมโรงเรียนปลูกปัญญา โดยมีสมาชิกในทีมเป็นผู้หญิงถึง 3 คน คือนางสาวศิริพร หลวงแนม, นางสาวศรันยาพร ลิมปิสวัสดิ์, นายพงศ์ปณต จีนากูล, นายพัชธรณ์ ลิมปิสวัสดิ์ และด.ญ. พิชญพัตต์ สุรอารีย์กุล ที่อายุเพียง 12 ปี เท่านั้น ทำให้สร้างเซอร์ไพร์สกับทีมที่เข้าร่วมแข่งขันและทางทีมผู้จัดงาน ที่มีสมาชิกเป็นเยาวชนอยู่ร่วมทีมชนะเลิศด้วย”
“จึงถือได้ว่าการแข่งขันในครั้งนี้ นอกจากจะเป็นการเชื่อมความร่วมมือทั้งภาคเอกชนและหน่วยงานรัฐแล้วยังเป็นการส่งเสริมเยาวชนให้สนใจกีฬาชนิดนี้ ให้สามารถพัฒนาตนเองเพื่อก้าวสู่นักกอล์ฟอาชีพของไทยได้” ดร.เจษฎา กล่าวทิ้งท้าย