กลายเป็นกระแสดังทั่วประเทศจากงาน “มามูย่า” จัดที่ลานย่าโมนำลายอัตลักษณ์เมืองย่าโม KORAT MONOGRAM สู่ผลิตภัณฑ์มาพิมพ์ลงบนเสื้อ หมวก กระเป๋า ถุง และไฮไลท์ “กางเกงแมว” คู่แข่ง “กางเกงช้าง” ก่อนจะดังเพราะ “ทีมหอการค้าโคราช” ใส่โชว์งานสัมมนา “หอการค้าทั่วประเทศ” เป็นข่าวดังไปทั่วประเทศทำออเดอร์ล้นทะลัก! ดันเป็น “ซอฟต์เพาเวอร์โคราช” ชวนผู้ประกอบการนำลวดลาย “โคราชโมโนแกรม” ไปใช้ในผลิตภัณฑ์ได้อย่างแพร่หลายโดย “ไม่มีลิขสิทธิ์”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/401650491_756815859792910_3461353916621921936_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/399695563_756814733126356_5124012150549657766_n-1024x683.jpg)
หลังจาก “จังหวัดนครราชสีมา” โดยสำนักงานการท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดนครราชสีมา ร่วมกับ “หอการค้าจังหวัดนครราชสีมา” จัดประกวดลวดลายโมโนแกรมโคราช (KORAT Monogram) สัญลักษณ์ทางภาพ ที่มีเอกลักษณ์เฉพาะ ได้ผ่านกระบวนการคิดและออกแบบอย่างสร้างสรรค์ เพื่อให้สื่อถึงอัตลักษณ์ของจังหวัดนครราชสีมา มีองค์ประกอบที่ลงตัว งดงาม และสามารถประยุกต์ใช้ได้ในทุกยุคทุกสมัยโดยสะท้อนให้เห็นถึงอัตลักษณ์ของเมืองโคราชและความเป็นโคราช
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/399697545_756815023126327_2070086131824202445_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/399675008_756814966459666_2897109422461176862_n-1024x683.jpg)
และในงาน “มามูย่าโคราช” ที่ลานอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี จัดระหว่างวันที่ 16-26 พฤศจิกายน 2566 เทศกาลและการท่องเที่ยวสายมู พบกับตลาดวัฒนธรรม สินค้าชุมชนท้องถิ่น อาหารพื้นบ้านจากท้องถิ่น และกิจกรรมการเเสดงศิลปะวัฒนธรรมจากเยาวชนและศิลปินโคราชมากมาย ได้เปิดตัวผลิตภัณฑ์สินค้าท้องถิ่นโดยใช้ลาย “โคราช โมโนแกรม” ที่ชนะเลิศประกวดมาพิมพ์ลงบนเสื้อ หมวก กระเป๋า ถุง และไฮไลท์ “กางเกงแมว” คล้าย “กางเกงช้าง” ของไทยและได้สร้างกระแสสื่อแทบทุกสำนักข่าวต่างนำข่าว “กางเกงแมวโคราช” ไปออกข่าวทำให้ “กางเกงแมว” ดังชั่วข้ามคืนแบบคาดไม่ถึงทำให้มียอดจองเข้ามาอย่างล้นหลาม
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/403611836_3746238812323154_3383209227045986460_n-1024x768.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/406220090_1066751871193970_5955094674416578242_n-1024x671.jpg)
ล่าสุด! เมื่อวันที่ 26 พฤศจิกายน 2566 ที่บริเวณลานอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี ซึ่งเป็นสถานที่จัดงาน “มามูย่าโคราช” วันสุดท้ายได้มีประชาชนชาวโคราชเดินทางไปซื้อเสื้อแมว และหมวกแมว หลังจากก่อนหน้านี้ “หอการค้าจังหวัดนครราชสีมา” ได้ผลักดัน “กางเกงแมว” เป็น “ซอฟต์เพาเวอร์” ของจังหวัดนครราชสีมา โดยเป็นลาย “โคราชโมโนแกรม” ไปสกรีนบนกางเกงแมว ซึ่งได้ต่อยอดนำลาย KORAT Monogram ไปสกีนลงบนเสื้อยืด หมวก กระเป๋า และกระติกน้ำ ซึ่งก็ได้รับความสนใจจากประชาชนแห่ต่อคิวซื้อแน่นไม่แพ้ “กางเกงแมว”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/404289687_739742298177852_8081017941726028435_n.jpg)
สำหรับลาย KORAT Monogram ที่อยู่บนกางเกงแมวนั้น เป็นภาพโมโนแกรมที่สื่อถึงจังหวัดนครราชสีมา ซึ่งมีรูปแมวเป็นสัตว์ประจำจังหวัดนครราชสีมา ปราสาทหินพิมาย ประตูชุมพล และดอกสาธร ซึ่งเป็นดอกไม้ประจำจังหวัดนครราชสีมา โดยลวดลายที่ทำออกมานั้นสวยงามถูกใจชาวโคราชเป็นอย่างมาก จนทำให้เกิดเป็นกระแสคนต่อแถวยาวซื้อกางเกงแมว
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/405070263_122128606802059218_5934855537466574787_n.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/405827979_1546211329523694_4752389678522860803_n-1024x683.jpg)
คุณพจนกร รัตนพงษ์วณิช รองประธานฝ่ายท่องเที่ยว และลงทุน หอการค้าจังหวัดนครราชสีมา เปิดเผยว่า “หอการค้าจังหวัดนครราชสีมาได้ผลักดันกิจกรรมงานมามูย่าในครั้งนี้ เพื่อเป็นการกระตุ้นเศรษฐกิจการท่องเที่ยวของจังหวัดนครราชสีมา รวมทั้งผลักดันสินค้ากางเกงแมวให้เป็น ซอฟต์เพาเวอร์ของจังหวัดนครราชสีมา ซึ่งถือว่าประสบผลสำเร็จเป็นอย่างมาก ประชาชนชาวโคราช และทั่วประเทศต่างให้ความสนใจสั่งจองซื้อกางเกงแมวกันอย่างล้นหลาม”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/405909366_1066751847860639_4670633406147911200_n-1024x683.jpg)
“โดยงานมามูย่าในวันนี้ถือเป็นวันสุดท้ายของการจัดงาน และจากนี้ไปผู้ประกอบการหรือร้านค้าทั่วไปก็สามารถนำลวดลาย KORAT Monogram ไปใช้ในผลิตภัณฑ์สินค้าต่างๆ ได้อย่างแพร่หลาย โดยสามารถเข้าไปโหลดลวดลาย KORAT Monogram ได้ทางเพจเฟซบุ๊ค KORAT Monogram อีกด้วยโดยสามารเอาไปต่อยอดได้เลยไม่มีลิขสิทธิ์”