มหึมา! เวทีประกวดชิงมงกุฎ “ธิดาช้างไทยแลนด์ 2023” จากการเฟ้นหาตัวแทนจาก 36 คน 6 ภูมิภาค ชิงเงินรางวัลรวมมูลค่ากว่า 300,000 บาท ที่ห้างเดอะมอลล์โคราช “น้องมันนี่” คุณเอเซีย ตรีวิเศษ น้ำหนัก 118 กก. คว้ามงกุฎ “ธิดาช้างไทยแลนด์ 2023” พร้อมด้วย “น้องตาลลี่”คุณอุษามณี กล่อมกูล น้ำหนัก 111 กก. คว้ามงกุฎ “ธิดาช้างควีนไทยแลนด์ 2023”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/402517746_716797637139433_9069080244907698422_n-1024x684.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/402558535_716797600472770_321846597170322683_n-1024x684.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/402927739_717572337061963_5131942035988824198_n-1024x684.jpg)
เมื่อวันที่ 19 พฤศจิกายน 2566 ที่วาไรตี้ฮอลล์ ชั้น 3 เดอะมอลล์โคราช กองประกวด “ธิดาช้างไทยแลนด์” ร่วมกับ “เดอะมอลล์โคราช” จัดการประกวด “ธิดาช้างไทยแลนด์ 2023” โดยได้รับเกียรติจาก นายชรินทร์ ทองสุข รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา พร้อมด้วย คุณอรจิรา ศิริมงคล นายกเหล่ากาชาด ให้เกียรติเป็นประธานในพิธีและมอบรางวัล นางสาวจิตราวดี ชุติมันตานนท์ ประธานกองประกวดธิดาช้างเมืองย่าไทยแลนด์ และ นายปรีชา ลิ้มอั่ว ผู้จัดการทั่วไปปฏิบัติการ บริษัท เดอะมอลล์ราชสีมา จำกัด ร่วมงาน
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/402931892_717572927061904_4829874018603971088_n-1024x577.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/403108103_698745865683598_4383564175902441722_n-1024x768.jpg)
นางสาวจิตราวดี ชุติมันตานนท์ ประธานกองประกวดธิดาช้างเมืองย่าไทยแลนด์ กล่าวว่า “เวที ธิดาช้างไทยแลนด์ 2023 จัดต่อเนื่องมาเป็นปีที่ 6 เดิมใช้ชื่อ “ธิดาช้างเมืองย่าไทยแลนด์” แต่ปี 2022 ปรับโฉมให้ทันสมัยมากขึ้นและเปิดกว้างมากขึ้นไปอีกขั้นเป็น “ธิดาช้างไทยแลนด์” จัดประกวด 6 เวที 6 ภูมิภาค ภายใต้คอนเซ็ปต์ “สาวบิ๊กไซซ์ยิ่งใหญ่จาก 6 ภูมิภาค” ชิงเงินรางวัลมูลค่ารวมกว่า 300,000 บาท”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/402934367_717578273728036_8301614972170624860_n-1024x754.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/403103882_698744712350380_627034354869772026_n-1024x683.jpg)
“เวทีนี้ “เดอะมอลล์โคราช” เป็นผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการ ซึ่งการประกวดมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมธุรกิจการท่องเที่ยวในจังหวัดนครราชสีมา ให้มีสีสันและเปิดโอกาสให้สาวแท้และสาวประเภทสองที่มีน้ำหนักตัวมากกว่า 80 กก. มีโอกาสแสดงศักยภาพและความสามารถของตัวเอง”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/402927532_717572010395329_5134580253167167058_n-804x1024.jpg)
“และเป็นตัวแทนทำกิจกรรมด้านต่างๆ อาทิ โครงการส่งเสริมการอนุรักษ์ธรรมชาติและสัตว์ป่า รวมถึงกิจกรรมลดโลกร้อนและกิจกรรมสาธารณะประโยชน์ต่อไป ถือเป็นเวทีสาวเจ้าเนื้อที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย เป็นเวทีการกุศลและเป็นสื่อกลางในการอนุรักษ์ช้างไทยให้คงอยู่คู่ประเทศไทยต่อไป และยังกระตุ้นเศรษฐกิจ ส่งเสริมธุรกิจการท่องเที่ยวในจังหวัดนครราชสีมาให้มีสีสัน”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/402894416_717579800394550_1082796287595313743_n-1-1024x577.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/402906986_717581603727703_2847472023818069287_n-1024x624.jpg)
สำหรับผลการประกวด “ธิดาช้างไทยแลนด์ 2023” และ “ธิดาช้างควีนไทยแลนด์ 2023” ปรากฏว่า “น้องมันนี่” คุณเอเซีย ตรีวิเศษ น้ำหนัก 118 กก. คว้ามงกุฎ “ธิดาช้างไทยแลนด์ 2023” พร้อมตำแหน่งทูตอนุรักษ์ช้างภาคตะวันออก และ “น้องตาลลี่”คุณอุษามณี กล่อมกูล น้ำหนัก 111 กก. คว้ามงกุฎ “ธิดาช้างควีนไทยแลนด์ 2023” พร้อมตำแหน่งทูตอนุรักษ์ช้างภาคใต้
โดยสาวงามบิ๊กไซซ์ที่ร่วมประกวดและมีน้ำหนักตัวมากที่สุดได้แก่ ธิดาช้าง “น้องทราย”ภคพร รัตน์ประสิทธิ์ ตัวแทนจากภาคตะวันออก น้ำหนัก 140 กก. และธิดาช้างควีน (สาวประเภทสอง) ได้แก่ “น้องน้ำผึ้ง”วรัชญาภา เข็มอัปสร ตัวแทนจากภาคตะวันออกเฉียงเหนือ น้ำหนัก 155 กก.