“จังหวัดนครราชสีมา” เตรียมจัดสร้างพระบูชาเพื่อเป็นที่ระลึกสมโภช “เมืองนครราชสีมา ครบรอบ 555 ปี” สุดมหามงคล “สมเด็จพระสังฆราชฯ” ประทานนาม “พระพุทธนครราชสีมาภิรักษ์” พระพุทธรูปปางนาคปรกทรงเครื่องต้นอย่างพระมหาจักรพรรดิ ประทับบนฐานสิงห์ จัดสร้างทั้ง “พระพุทธรูป, เหรียญรูปไข่ และเหรียญนาคปรกใบมะขาม” ส่วนองค์ใหญ่หน้าตัก 32 นิ้ว จะประดิษฐาน ณ อาคารศาลากลางจังหวัดฯหลังใหม่
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/399541640_724569443023892_7317919923499815757_n-662x1024.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/399529727_691507166407468_2599591903365528641_n-683x1024.jpg)
นายสยาม ศิริมงคล ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา เปิดเผยว่า “จังหวัดนครราชสีมา โดยคณะกรรมการจัดงาน “สมโภช 555 ปี เมืองนครราชสีมา” มีมติให้จัดสร้างพระบูชาเพื่อเป็นที่ระลึก เป็น “พระพุทธรูป ปางนาคปรกทรงเครื่องต้นอย่างพระมหาจักรพรรดิ ประทับบนฐานสิงห์” ซึ่งออกแบบจากการศึกษาพุทธศิลป์ที่ปรากฏในจังหวัดนครราชสีมา ตั้งแต่ตั้งเมืองย้อนไปเมื่อ 555 ปี ก่อนสมัยอยุธยาตอนต้นถึงตอนปลาย”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/399050371_691507383074113_5102195655001734394_n-1024x575.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/398929740_691507446407440_1679057423828382365_n-1024x575.jpg)
“ซึ่งดำเนินการออกแบบ ปั้นต้นแบบ หล่อพระโดย “อาจารย์กิตติชัย ตรีรัตน์วิชชา” ศิลปินอิสระชาวนครราชสีมา และได้รับพระเมตตาจาก “สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก” โปรดประทานนามว่า “พระพุทธนครราชสีมาภิรักษ์” เพื่อเป็นที่สักการะบูชาแห่งพุทธศาสนิกชนสืบไป”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/399053554_726811489477448_3613385674614599699_n-1024x768.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/399065320_726811352810795_8660866709553528996_n-1024x768.jpg)
“สำหรับวัตถุประสงค์ในการจัดสร้าง เพื่อเป็นที่ระลึกจัดสร้างทั้ง พระพุทธรูป, เหรียญรูปไข่ และเหรียญนาคปรกใบมะขาม เนื่องในโอกาสเมืองนครราชสีมา ครบรอบ 555 ปี นำรายได้หลังหักคำใช้จ่ายไปจัดสร้างพระพุทธรูป ขนาดหน้าตัก 32 นิ้ว เพื่อประดิษฐาน ณ อาคารศาลากลางจังหวัดนครราชสีมา (หลังใหม่)”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/399021495_691507519740766_7410321120875965165_n-791x1024.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/11/399600979_691507516407433_3776466805979657604_n-791x1024.jpg)
สามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ ศูนย์ประสานงานเพื่อสาธารณะประโยชน์ และการกุศลจังหวัดนครราชสีมา โทร 044-259988, 044-257723 และที่ทำการปกครองจังหวัดนครราชสีมา โทร.044-242102, 044-244252, 044-242024