ได้ผู้เข้ารอบ 11 ผลงานสุดท้าย! โคราชจัดประกวดออกแบบ KORAT MONOGRAM (โคราช โมโนแกรม) เอกลักษณ์จังหวัด เพื่อนำไปต่อยอดเพิ่มมูลค่าให้กับสินค้าและบริการ สร้างการจดจำให้กับนักท่องเที่ยว ช่วยเพิ่มมูลค่าให้กับผลิตภัณฑ์และบริการด้านการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืน
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/380343938_1031930198009471_5227584549028888179_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/382071920_1031930288009462_5307749802001941996_n-1024x683.jpg)
วันที่ 21 กันยายน 2566 ที่ลานกิจกรรมชั้น 1 ศูนย์การค้า “เซ็นทรัลโคราช” นายชรินทร์ ทองสุข รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา เป็นประธานเปิดกิจกรรมการประกวด KORAT MONOGRAM (โคราช โมโนแกรม) ขึ้นโดยมีนายสุดที่รัก พันธ์สายเชื้อ ประธานหอการค้าจังหวัดนครราชสีมา กล่าวต้อนรับ
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/381916035_1031930248009466_8504901650425917725_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/381951830_1031930468009444_3993202094607368483_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/380705441_1031930624676095_155983103973217347_n-1024x683.jpg)
และมีผู้ร่วมงานประกอบไปด้วย นางอรจิรา ศิริมงคล นายกเหล่ากาชาดจังหวัดนครราชสีมา, นายบันลือ วรรณธนพันธุ์ ท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดนครราชสีมา, นางยลดา หวังศุภกิจโกศล นายก อบจ.นครราชสีมา, นายชัชวาล วงศ์จร รองนายกเทศมนตรีนครนครราชสีมา, นางนิสา ชาภู่พวง ผู้จัดการทั่วไปเซ็นทรัลพลาซ่าโคราช ผู้นำและตัวแทนจาก 12 องค์กรภาคเอกชน และประชาชนทั่วไป ร่วมงานอย่างคับคั่ง
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/378537821_131658113362274_6333353252270435826_n-1024x1024.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/379536456_131659170028835_379140480372567637_n-1024x1024.jpg)
นายสุดที่รัก พันธ์สายเชื้อ ประธานหอการค้าจังหวัดนครราชสีมา เปิดเผยว่า “เป้าหมายของกิจกรรมดังกล่าวก็เพื่อต้องการพัฒนาเพิ่มขีดความสามารถในการแข่งขัน ไม่ว่าจะเป็นทางด้านเศรษฐกิจ ด้านการท่องเที่ยว และด้านการกีฬา โดยเฉพาะในเรื่องของการนำเรื่องราวประวัติศาสตร์ วิถีชีวิต วัฒนธรรม และอัตลักษณ์พื้นถิ่นของชาวโคราช สื่อผ่านลวดลายโมโนแกรมที่มีเอกลักษณ์ เนื่องจากการสร้างลวดลายโคราช หรือ KORAT Monogram เป็นการสะท้อนให้เห็นถึงอัตลักษณ์ของเมืองโคราช และความเป็นโคราชอย่างชัดเจน ให้เป็นที่จดจำว่าลาย Monogram นี้ เป็นรูปแบบลวดลายที่เป็นของคนโคราชอย่างแท้จริง”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/379543142_131657710028981_7597112309049143933_n-1024x1024.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/379661473_131658693362216_4936875014966574501_n-1024x1024.jpg)
ทั้งนี้สำหรับกิจกรรมการประกวด KORAT MONOGRAM เป็นกิจกรรมที่ทางหอการค้าจังหวัดนครราชสีมา ร่วมกับ สำนักงานการท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดนครราชสีมา จัดขึ้นเพื่อส่งเสริมอัตลักษณ์โคราช ให้สอดรับกับการส่งเสริมการท่องเที่ยวที่ยั่งยืน ภายใต้โครงการพัฒนาด้านการท่องเที่ยวและบริการ โดยเปิดโอกาสให้เยาวชน และประชาชนทั่วไป ได้ใช้ความคิดสร้างสรรค์ในการออกแบบลวดลายสัญลักษณ์ หรือโมโนแกรม ที่สื่อความเป็นอัตลักษณ์ของโคราช ซึ่งจะสามารถนำไปต่อยอดกับผลิตภัณฑ์ หรือบริการต่างๆ ของ จ.นครราชสีมา เพื่อยกระดับให้เป็นเมืองท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรรมและมีความสร้างสรรค์ รวมทั้งสร้างการจดจำให้กับนักท่องเที่ยว ซึ่งจะช่วยเพิ่มมูลค่าให้กับผลิตภัณฑ์และบริการด้านการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืนอีกด้วย
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/379794238_131660046695414_5730723815259304165_n-1024x1024.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/379795196_131659963362089_5352689632202669019_n-1024x1024.jpg)
สำหรับกิจกรรมการประกวดครั้งนี้ มีผู้สนใจส่งผลงานลวดลาย Monogram เข้าร่วมประกวดมากกว่า 40 ผลงาน และผู้ได้รับรางวัลชนะเลิศ ได้แก่ นายสุรัตน์ ชาพิมาย ชื่อผลงาน Korat Monogram ได้รับเงินรางวัล จำนวน 50,000 บาท พร้อมเกียรติบัตร
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/379737196_131657933362292_5238223812211757234_n-1024x1024.jpg)
โดยผลงาน Korat Monogram มีลักษณะเป็นรูปดอกสาธร อยู่ด้านหน้าตัวอักษร KORAT ซึ่งตัวอักษร K ใช้รูปแมวสีสวาดมาใช้ออกแบบเป็นตัวอักษร ซึ่งแมวสีสวาดถือเป็นเอกลักษณ์ของจังหวัดนครราชสีมา ตัวอักษร O ออกแบบจากมุมมองด้านบนแผนผังของพื้นอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี ตัวอักษร R ออกแบบจากเส้นหมี่โคราช อาหารขึ้นชื่อ ตัวอักษร A ออกแบบจากปราสาทหินพิมาย โบราณสถานสำคัญ และตัวอักษร T ออกแบบจากซุ้มประตูชุมพล ซึ่งเป็น 1 ใน 4 ประตูเมืองที่สำคัญของจังหวัดนครราชสีมา
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/379839684_131657870028965_6205454366711411229_n-1024x1024.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/380159588_131659396695479_3093676132372434478_n-1024x1024.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/380173169_131659500028802_6478160174585579494_n-1024x1024.jpg)
ซึ่งผลงาน Korat Monogram ที่ชนะเลิศในครั้งนี้ จะเป็นลวดลายอัตลักษณ์ของคนโคราช โดยจะนำไปส่งเสริมต่อยอดกับผลิตภัณฑ์ และบริการต่างๆ ของจังหวัดนครราชสีมาให้มีการประยุกต์ใช้กันอย่างแพร่หลายต่อไป
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/380995134_131659216695497_4933277688315407332_n-1024x1024.jpg)
โดยผลงานที่ได้รับรางวัลชนะเลิศอันดับที่ 1 จะได้รับเงินรางวัล จำนวน 30,000 บาท พร้อมเกียรติบัตร ส่วนอันดับที่ 2 ได้รับเงินรางวัล 10,000 บาท ดันดับที่ 3 มี 2 รางวัล ได้รับเงินรางวัล 5,000 บาท อันดับที่ 4 มี 6 รางวัล ได้รับเงินรางวัล 1,000 บาท และรางวัลป๊อบปูล่าโหวต 1 รางวัล ได้รับเงินรางวัล 3,000 บาท ซึ่งผลงานทั้ง 5 รางวัล จะถูกนำไปต่อยอดกับผลิตภัณฑ์และบริการต่างๆ ของ จ.นครราชสีมาต่อไป