ชาวโคราชแห่ต้อนรับ “น้องแอน”แอนโทเนีย โพซิ้ว สมศักดิ์ศรีกลับบ้านเกิด มาจังหวัดนครราชสีมา เพื่อขอบคุณผู้ให้การสนับสนุนที่ห้างเดอะมอลล์โคราช และลานอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี เพื่อสักการะย่าโม ร่วมพิธีต้อนรับและแสดงความยินดีที่คว้ามงกุฎ “มิสยูนิเวิร์สไทยแลนด์ 2023” ปิดท้ายไปไหว้อัฐิย่าโม ที่วัดศาลาลอย พร้อมเป็นตัวแทนประเทศไทย “หลานย่าโม GO จักรวาล” ประกวด “มิสยูนิเวิร์ส 2023” ณ ประเทศเอลซัลวาดอร์
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/368216718_834839164713211_8394668437362694515_n-1024x834.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/368237294_834822261381568_5530960138692451211_n-1024x1024.jpg)
บรรยากาศเมื่อวันที่ 2 กันยายน 2566 เวลา 16.00 น. “แอน”แอนโทเนีย โพซิ้ว “มิสยูนิวิร์สไทยแลนด์ 2023” นำทีมพร้อมด้วย “ปุ้ย TPN” หรือ “แม่ปุ้ย”ปิยาภรณ์ แสนโกศิก มาพร้อมกับ “นลิน”ฉัตรณลิณ โชติจิรวราฉัตร รองอันดับ 3 และ “ณิชา”ณิชา พูลโภคะ รองอันดับ 4 มิสยูนิวิร์สไทยแลนด์ 2023 เดินทางกลับบ้านเกิด ที่ จ.นครราชสีมา เข้าพักที่ โรงแรมแคนทารีโคราช ได้เดินทางพบกับชาวโคราชแห่งแรก ณ ห้างเดอะมอลล์โคราช
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/371949872_673261931493004_3304537863945407828_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/373659464_673261741493023_8120257486500128330_n-1007x1024.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/371865904_673260494826481_2537262994971035366_n-1024x683.jpg)
โดยมีนายปรีชา ลิ้มอั่ว ผู้จัดการทั่วไปห้างเดอะมอลล์โคราช และชาวจังหวัดนครราชสีมา ร่วมให้การต้อนรับ “แอนโทเนีย โพซิ่ว” ที่คว้ามงกุฎ“มิสยูนิเวิร์สไทยแลนด์ 2023” และ “แอนโทเนีย” ยังชมความงดงามของขบวนต้นเทียนพรรษาจาก “วัดเดิม อ.พิมาย” ที่ห้างเดอะมอลล์โคราช นำมาโชว์ไว้หน้าห้างช่วงการแข่งขันวอลเลย์หญิงชิงแชมป์เอเชียอีกด้วย
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/373532811_712387160902447_8211855476793431866_n-1024x749.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/373699993_1022091975659960_3234732964252977102_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/372003864_673261648159699_3924462257301488847_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/372620550_673260558159808_7895917782323345228_n-1024x683.jpg)
และออกจากห้างเดอะมอลล์โคราช ไปนั่งรถเปิดประทุนโบราณสุดคลาสสิก ทะเบียน ขน-8437 นครราชสีมา ที่สนามหน้าศาลากลางจังหวัดนครราชสีมา เพื่อร่วมขบวนแห่มายังอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี นำหน้ามีขบวนรถ ขบวนนางรำ ขบวนทูบีนัมเบอร์วัน ขบวนธง โดย “แอนโทเนีย” ได้โบกมือทักทายพี่น้องประชาชนชาวโคราชพร้อมกับรอยยิ้ม และใช้มือส่งจูบให้กับพี่น้องประชาชน-แฟนคลับ ที่รอต้อนรับกันอย่างเนืองแน่นเต็มลานอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารีและฝั่งถนนราชดำเนินหน้าย่าโม พร้อมทั้งกล่าวทักทายขอบคุณทุกแรงเชียร์ แรงสนับสนุนจากทุกภาคส่วนในจังหวัดนครราชสีมา
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/372029793_655937563297762_3831977101206013909_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/374637928_738238051675754_5144783862574717691_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/375309077_1022830175586140_5574149066113251828_n-1024x682.jpg)
“แอนโทเนีย โพซิ้ว” ได้สักการะบวงสรวง “ท้าวสุรนารี หรือ ย่าโม” สิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่เมืองนครราชสีมา โดยได้ถวายเครื่องบวงสรวงพานบายศรี พวงมาลัยสีแดง ผลไม้ กล้วย มะพร้าว ชุดเครื่องหมาก-พลู ขนมหวาน พร้อมท่องคาถาบูชาท้าวสุรนารี ก่อนถวายพวงมาลัย เพื่อความเป็นสิริมงคลและประสบความสำเร็จในการเดินทางไปประกวดบนเวทีโลก และโบกมือทักทายส่งรอยยิ้มให้กับพี่น้องประชาชน แฟนคลับที่มาต้อนรับ และ “แอนโทเนีย” ยังได้ร่วมรำถวายท้าวสุรนารี กับสตรีชาวโคราช ท่ามกลางเสียงชื่นชมที่แอนรำได้สวยและคล้องจองมาก
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/374648999_1022830145586143_3203943168853651846_n-684x1024.jpg)
โดยมีนายภูมิสิทธิ์ วังคีรี รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา และผู้มีเกียรติร่วมงานพร้อมเพรียง อาทิ พลโทสวราชย์ แสงผล แม่ทัพภาคที่ 2, นายสุดที่รัก พันธ์สายเชื้อ ประธานหอการค้าจังหวัดนครราชสีมา, นายประเสริฐ บุญชัยสุข นายกเทศมนตรีนครนครราชสีมา นายรักชาติ กิริวัฒนศักดิ์ ประธานสภา อบจ.นครราชสีมา, ดร.ยลดา หวังศุภกิจโกศล นายก อบจ.นครราชสีมา, นายปรีชา ลิ้มอั่ว ผจก.ทั่วไปฯเดอะมอลล์โคราช
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/372035847_655937843297734_7705010101051914880_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/371919989_655937893297729_2885897277110840068_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/IMG_3004-1024x768.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/374768356_738238061675753_147795951119897525_n-1024x683.jpg)
และที่เวทีกลางเริ่มการแสดงต่างๆอาทิ โชว์วงดนตรีลูกทุ่ง โรงเรียนเทศบาล 4 (เพาะชำ) แชมป์ “ชิงช้าสวรรค์ 2566” พร้อมการแสดงจากศิลปวัฒนธรรมเพลงโคราช จาก “กำปั่น บ้านแท่น” ศิลปินแห่งชาติ และ “พ่อสมบัติ แม่ประไพ” หมอเพลงโคราชชื่อดัง ฯลฯ
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/374774707_738238325009060_7025915711514687311_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/374763962_738238108342415_3509382901607429212_n-1024x683.jpg)
หลังจากนั้น เช้าวันอาทิตย์ที่ 3 กันยายน 2566 “แอนโทเนีย โพซิ้ว” และคณะ“มิสยูนิวิร์สไทยแลนด์ 2023” ได้เดินทางไปยัง “วัดศาลาลอย” อ.เมือง จ.นครราชสีมา เพื่อเสริมสิริมงคล “แอนโทเนีย” ได้ร่วมรำถวายคุณย่าโม กับสตรีชาวโคราช พร้อมขอบคุณพ่อแม่พี่น้องชาวนครราชสีมาที่ส่งกำลังใจ และมาต้อนรับ
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/372002379_655863489971836_6922660958237130949_n-1024x768.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/371814913_6745484395512075_1439676462435827820_n-1024x768.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/371926798_6745484255512089_6277211059478769117_n-1024x768.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/371925381_655843109973874_3906104678901333220_n-768x1024.jpg)
นอกจากนี้ “แอนโทเนีย” ได้รับมอบรูปหล่อย่าโม จาก “เจ้าคุณสุข พระมงคลรัตนสุธี” ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดศาลาลอย ที่เมตตาให้กำลังใจภายหลังที่เดินทางมากราบสักการะอัฐิคุณย่าโม เพื่อขอพรและความเป็นสิริมงคล และโชว์ “ผัดหมี่โคราช” แจกให้กับผู้ที่มาร่วมงานอีกด้วย โดยมีประชาชนมาร่วมต้อนรับและแสดงความยินดีจำนวนมาก พร้อม นักข่าว สื่อออนไลน์ นักยูทูปเปอร์ Live สดอย่างคึกคัก
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/371928670_655937976631054_3733692365257480989_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/375309812_841512990712495_9001592752255261390_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/370891775_655872296637622_2720804140827277860_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/373074848_1022405958961895_3576865047764640452_n-1024x682.jpg)
และ “น้องแอน”แอนโทเนีย โพซิ้ว “มิสยูนิเวิร์สไทยแลนด์ 2023” ยังมาร่วมให้กำลังใจนักตบสาวไทย การแข่งขัน “วอลเลย์บอลหญิงชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย” ระหว่าง “ไทย พบกับ เกาหลีใต้” ที่สนามชาติชาย ฮอลล์ อีกด้วย
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/375041048_841513217379139_6728515863055642750_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/373633775_261875446790772_2456457224995067908_n-1024x682.jpg)
สำหรับประวัติ “แอนโทเนีย โพซิ้ว” เกิดเมื่อวันที่ 2 พฤศจิกายน 2539 มารดาเป็นชาวไทย “คุณแม่นี” เป็นชาวอำเภอพระทองคำ จ.นครราชสีมา ส่วนบิดาเป็นชาวเดนมาร์ก “แอน”ได้สำเร็จการศึกษาในหลักสูตรนานาชาติ สาขาวิชาการตลาดและประชาสัมพันธ์ มหาวิทยาลัยนานาชาติแสตมฟอร์ด
และ เป็นตัวแทนของ “มิสยูนิเวิร์สไทยแลนด์นครราชสีมา” จนกระทั่งคว้าตำแหน่ง “มิสยูนิวิร์สไทยแลนด์ 2023” เป็นตัวแทนประเทศไทยในการประกวด “มิสยูนิเวิร์ส 2023” ณ ประเทศเอลซัลวาดอร์
(Cr.ภาพ Miss Universe Thailand)