หลังจาก “ผู้ว่าฯสยาม-แม่ทุม” มอบ “เครื่องกระตุกหัวใจ(AED)” ให้ “พลโท สวราชย์ แสงผล” แม่ทัพภาคที่ 2 เพื่อติดตั้งใน “สวนน้ำบุ่งตาหลั่ว” กรณีเกิดเหตุฉุกเฉินผู้มาออกกำลังกายเกิดอาการโรคหัวใจหยุดเต้นเฉียบพัน จำนวน 10 เครื่อง มูลค่า 5 แสนบาท ล่าสุด! เปิดฝึกการ “ช่วยฟื้นคืนชีพ CPR” เบื้องต้น และการใช้ “เครื่องกระตุกหัวใจ(AED)” ให้กับประชาชนที่มาออกกำลังกายแล้ว
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/IMG_1003-1024x654.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/IMG_1002-1024x576.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/69310029_375317596486956_5064615814716456960_n-1024x618.jpg)
เมื่อวันที่ 12 เมษายน 66 ที่กองบัญชาการกองทัพภาคที่ 2 อ.เมือง จ.นครราชสีมา นายสยาม ศิริมงคล ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา พร้อมด้วยนางปทุม พรรณพิสุทธิ์ หัวหน้าศูนย์ประสานงานเพื่อสาธารณะประโยชน์จังหวัดนครราชสีมา และรองประธานสโมสรวอลเลย์บอลนครราชสีมา นำ “เครื่องกระตุกหัวใจ (AED)” จำนวน 10 เครื่อง มูลค่า 500,000 บาท มอบให้กับ “พลโท สวราชย์ แสงผล” แม่ทัพภาคที่ 2 เพื่อนำไปติดตั้งภายใน “สวนน้ำบุ่งตาหลั่วเฉลิมพระเกียรติ รัชกาลที่ 9” ค่ายสุรนารี และเป็นสวนสาธารณะแห่งแรกในประเทศที่มีเครื่องช่วยชีวิตฉุกเฉิน AED
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/343083068_548201024149284_1333578005341781835_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/342881368_555589689979423_7458068768676719872_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/273100806_942005453151498_6764758278805938764_n-1024x649.jpg)
ล่าสุด! วันที่ 25 เมษายน 66 ที่สวนน้ำบุ่งตาหลั่ว กองพันเสนารักษ์ที่3 ได้นำเจ้าหน้าที่มาฝึกการ “ช่วยฟื้นคืนชีพ CPR” เบื้องต้น และการใช้ “เครื่องกระตุกหัวใจ(AED)” ให้กับประชาชนที่มาออกกำลังกายและเจ้าหน้าที่บุ่งตาหลั่ว เพื่อให้ใช้เครื่องได้ถูกต้อง หากเกิดกรณีมีผู้มาออกกำลังกายเกิดอาการโรคหัวใจหยุดเต้นเฉียบพัน และจะนำเครื่องกระตุกหัวใจ(AED) ไปติดตั้งรอบสวนน้ำบุ่งตาหลั่ว ตลอดระยะทาง 3.2 กิโลเมตรต่อไป
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/342817434_923456658858195_1614798677763023618_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/342778486_1005198924177664_1535511828876956590_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/342876463_629803655660936_3858278790990814358_n-1024x661.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/342740267_179854618302822_6472827956412585210_n-1024x683.jpg)
ทั้งนี้โดยผู้บริจาค “เครื่องกระตุกหัวใจไฟฟ้าชนิดอัตโนมัติ (Automated External Defibrillator, AED)” ได้แก่ นายสยาม ศิริมงคล ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา จำนวน 2 เครื่อง เป็นเงินจำนวน 100,000 บาท, นางภารดี นิศามณีวงศ์ และครอบครัว จำนวน 4 เครื่อง เป็นเงินจำนวน 200,000 บาท, ดร.ปทุม พรรพิสุทธิ์ สโมสรวอลเลย์บอลนครราชสีมา จำนวน 2 เครื่อง เป็นเงินจำนวน 100,000 บาท และนางสาวดาวใจ บุรีกุลนันท์ จำนวน 2 เครื่อง เป็นเงินจำนวน 100,000 บาท รวมจำนวน 10 เครื่อง รวม 500,000 บาท
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/342693000_1271836286752732_2540126543308034809_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/342818659_2006173153047903_2079859835463362245_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/342740267_223914583573006_781024906619083630_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/342758049_246800294530038_407437435561615040_n-1024x683.jpg)
สำหรับ “สวนน้ำบุ่งตาหลั่ว” เป็นสวนสาธารณะใหญ่ที่สุดในเมืองนครราชสีมา มีความยาว 3.2 กิโลเมตร มีเลนวิ่ง และเลนจักรยาน พร้อมโซนเครื่องออกกำลังกาย ซึ่งปัจจุบันการออกกำลังกายในโคราช กำลังได้รับความนิยมเพิ่มขึ้นมาก กรณีเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินขึ้น คนมาออกกำลังกายเกิดอาการโรคหัวใจหยุดเต้นเฉียบพัน ทำให้หยุดหายใจขึ้นมา “เครื่องกระตุกหัวใจ(AED)” จึงเป็นอุปกรณ์สำคัญที่สามารถช่วยเหลือประชาชนในเบื้องต้นก่อนส่งต่อไปโรงพยาบาลได้