อเมซิ่ง! กระแสแรงแห่พาลูกหลานมาเล่นคลองส่งน้ำ “วังประดู่” หน้าวัดโคกประดู่ ต.หมื่นไวย อ.เมือง โคราช แลนด์มาร์คเล่นน้ำแห่งใหม่ “นายก อบต.หมื่นไวย” เตรียมต่อยอดพัฒนาให้เป็นจุดเช็คอินเล่นน้ำคลายร้อนแห่งใหม่ใจกลางเมือง หลังสงกรานต์นักท่องเที่ยวแห่พาครอบครัวเล่นน้ำคลายร้อนอย่างเนืองแน่น
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341878753_177318231911702_6660548496827343558_n-1024x768.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341637851_1457315191705948_8849514265482497453_n-1024x768.jpg)
วันที่ 24 เมษายน 2566 ที่บริเวณคลองส่งน้ำ หน้าวัดโคกประดู่ บ้านโพนสูง หมู่ที่ 4 ต.หมื่นไวย อ.เมือง จ.นครราชสีมา ได้มีประชาชน นักท่องเที่ยว พาครอบครัวเดินทางมาเล่นน้ำในคลองส่งน้ำกันเป็นจำนวนมาก ซึ่งประชาชนที่มาส่วนใหญ่จะเป็นคนในพื้นที่ โดยขับรถยนต์มาจอดริมคลองส่งน้ำ และตั้งโต๊ะ เก้าอี้ ปูเสื่อ นั่งรับประทานอาหาร พักผ่อน
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/342085789_3541847629470683_1459329150416111763_n-1024x768.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/342289160_782586943070860_4891542881876712723_n-1024x768.jpg)
ขณะที่หลายคน ทั้งผู้ใหญ่และเด็กๆก็พากันกระโดดเล่นน้ำกันอย่างสนุกสนาน โดยมีเสียงเพลงที่เปิดจากรถยนต์หลายคัน เปิดเพลงผ่านลำโพง สร้างความครื้นเครงเป็นอย่างมาก ขณะที่ชาวบ้านบางคน ก็ใช้โอกาสที่มีนักท่องเที่ยวจำนวนมาก ได้นำอาหาร และเครื่องดื่มมาขายสร้างรายได้เสริม ส่งผลให้เศรษฐกิจบริเวณนี้คึกคักเป็นอย่างมาก
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/342099615_619752359684753_3660296429329562916_n-1024x768.jpg)
นายชัยวัฒน์ สายภักดี นายก อบต.หมื่นไวย กล่าวว่า “คลองส่งน้ำแห่งนี้ เป็นคลองส่งน้ำที่ทางชลประทานปล่อยน้ำมาจากประตูระบายน้ำเขื่อนโพธิ์เตี้ย ต.พุดซา อ.เมืองนครราชสีมา ลงมาผ่านพื้นที่เขต ต.หมื่นไวย ซึ่งช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา ตนเองก็ได้ทำการปิดช่องประตูระบายน้ำบริเวณบ้านโพนสูง ม.4 ต.หมื่นไวย ทำให้คลองส่งน้ำจุดนี้มีระดับน้ำเพิ่มสูงขึ้นจนเกือบถึงตลิ่ง เพื่อให้ประชาชนได้ลงเล่นน้ำสงกรานต์ ซึ่งทำให้ช่วงสงกรานต์มีประชาชนมาเล่นน้ำบริเวณนี้เป็นจำนวนมาก”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341507270_189243157262167_8466400767129466126_n-1024x768.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341989657_1284688185791663_4032918571087680005_n-1024x768.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/342712492_585224160367318_2707407642132277030_n-1024x768.jpg)
“ต่อมาหลังเทศกาลสงกรานต์ ตนเองจึงได้ทำการปิดช่องระบายน้ำช่วงบ่ายถึงช่วงค่ำทุกวัน เพราะเห็นว่าอากาศร้อน อยากให้มีพื้นที่สำหรับให้ประชาชนได้มาพักผ่อน เล่นน้ำคลายร้อนกัน บริเวณนี้ ปรากฏว่าได้รับการตอบรับดีมาก มีนักท่องเที่ยวมาเล่นน้ำคึกคักทุกวัน กลายเป็นแลนด์มาร์คสำหรับมาเล่นน้ำคลายร้อนแห่งใหม่ของเมืองโคราช สร้างเศรษฐกิจที่ดีให้กับชุมชนได้เป็นอย่างดี”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341747175_2441775175971335_4440360159738055874_n-1024x768.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341475402_6868819839813360_8652038810449154917_n-1024x768.jpg)
“โดยตั้งชื่อให้บริเวณนี้ว่า “วังประดู่” เพราะอยู่หน้าวัดโคกประดู่ ซึ่งตนเองก็เตรียมที่จะหางบประมาณมาพัฒนาบริเวณจุดนี้ ให้กลายเป็นแหล่งท่องเที่ยวหน้าร้อนของเมืองโคราชต่อไป” นายก อบต.หมื่นไวย กล่าว