“สุวัจน์” นำทีม “ชาติพัฒนากล้า” ลั่นเป็นพรรคของคนโคราชเกิดที่เมืองย่าโม เปิดตัวนโยบาย “KORATNOMICS” (โคราชโนมิกส์) ยกระดับโคราชสู่มหานครแห่งอีสาน หวังประชาชนมีงานทำ กลายเป็นยุคทองในอนาคต เพื่อการพัฒนาอีสานและโคราช ลั่นศึกเลือกตั้งจะคว้าแชมป์ที่โคราช
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/335467200_2430990697075477_1129870434280964863_n-1024x696.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/335852411_155442707024426_8463472217178866857_n-1-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/335462838_3564398960513289_1526114402870785959_n-1024x683.jpg)
วันที่ 11 มีนาคม 2566 ที่ห้องแกรนด์บอลรูม โรงแรมสีมาธานี อ.เมือง จ.นครราชสีมา “พรรคชาติพัฒนากล้า” นำโดย นายสุวัจน์ ลิปตพัลลภ ประธานพรรคฯ นายเทวัญ ลิปตพัลลภ เลขาธิการพรรค นายวัชรพล โตมรศักดิ์ รองหัวหน้าพรรคฯ ได้เปิดตัวนโยบายของพรรคเพื่อเตรียมพัฒนาภาคอีสาน และจังหวัดนครราชสีมา
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/335649502_6181099265269897_2873049395213077765_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/335810810_116492018050932_7816666354826413189_n-1024x683.jpg)
โดยบรรยากาศเป็นไปอย่างงคึกคัก มีผู้สนับสนุนและประชาชนเดินทางมารับฟังและชูป้ายข้อความสนับสนุนเป็นจำนวนมาก เช่น ป้าย “สุวัจน์ นายกของคนโคราช”,คนโคราชรักจริงไม่ทิ้งกัน และ ชาติพัฒนา Come back เป็นต้น
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/335603012_1381313679296244_915906408180742334_n-1024x683.jpg)
นายสุวัจน์ กล่าวว่า “เนื่องจากพรรคชาติพัฒนากล้า มีฐานการเมืองอยู่ที่ภาคอีสานที่จังหวัดนครราชสีมา พรรคจึงได้ออกแบบแนวคิดนโยบายเป็นการเฉพาะ ในการสร้างความมั่งคั่งทางด้านเศรษฐกิจและชีวิตความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น ให้กับพี่น้องประชาชนในจังหวัดนครราชสีมาและภาคอีสาน จึงได้เปิดตัว นโยบาย “Koratnomics” (โคราชโนมิกส์) ในการพัฒนาอีสานและโคราช”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/335472182_961098834882987_5484706928932257173_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/335466994_1246569056269970_5491029193037487439_n-1024x683.jpg)
“โดยพรรคชาติพัฒนากล้า มีนโยบายเฉพาะสำหรับ จ.นครราชสีมา 5 ด้าน เพื่อนำยุคทองของโคราชกลับคืนมา ประกอบไปด้วย 1.จะสร้าง จ.นครราชสีมา ให้เป็นระเบียงเศรษฐกิจใหม่ของภาคอีสาน และของประเทศไทย 2.สร้าง จ.นครราชสีมา ให้มีระบบการคมนาคมที่เข้มแข็งและทันสมัย 3.สร้างเมืองโคราชให้เป็นดินแดนแห่งเมืองท่องเที่ยวระดับอินเตอร์ 4.สร้างโคราชให้เป็นเมืองผลิตหารให้กับโลก และ 5.แก้ไขระบบน้ำในพื้นที่โคราชอย่างยั่งยืน ไม่ว่าจะเป็นน้ำท่วม น้ำแล้ง และน้ำประปา”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/335482709_1169120007114191_5167031594191096331_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/335460153_193485309971399_637883518648299683_n-1024x683.jpg)
“ซึ่งตนมั่นใจว่าใน 5 นโยบายนี้ จะครบองค์ประกอบสำหรับทำให้โคราชพร้อมที่จะดึงดูดนักลงทุนให้เข้ามาลงทุนในพื้นที่โคราช ซึ่งจะส่งผลให้เกิดความเจริญด้านเศรษฐกิจ การท่องเที่ยว การทำให้คนโคราชและคนอีสานมีงานทำ กลายเป็นยุคทองต่อไปในอนาคต สำหรับสนามเลือกตั้งจังหวัดนครราชสีมา พรรคได้เตรียมผู้สมัครไว้พร้อมแล้ว และก็มั่นใจว่าชาติพัฒนากล้าจะประสบความสำเร็จพร้อมคว้าแชมป์ที่โคราชเพื่อเป็นกำลังใจในการทำงานเพื่อชาวโคราชและภาคอีสานต่อไป” นายสุวัจน์ กล่าว