ตอกย้ำความเป็นผู้นำด้านการทำความดีคืนสู่สังคม นับตั้งแต่เดือนมีนาคม พ.ศ.2549 กว่า 16 ปีแล้วที่ “เดอะมอลล์โคราช” ได้นำห้องบริจาคโลหิตขึ้นห้างฯ แห่งแรกในประเทศไทย จากการเล็งเห็นความสำคัญของการเป็นผู้ให้ ช่วยชุบหลายชีวิตให้มีชีวิตต่อไป จึงจัดโครงการ “M HEART สายโลหิต สายใจ 100 ล้านซีซี เติมน้ำใจด้วยโลหิต ช่วยชีวิตด้วยใจ”อย่างต่อเนื่อง และรณรงค์ชวนชาวโคราชทำความดี บริจาคโลหิต อวัยวะ ดวงตา เพื่อสำรองโลหิตในช่วงเทศกาลปีใหม่ 2566
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/12/320015714_525891382918665_1868801829217362793_n-2-1024x784.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/12/318662167_1321039895312714_1140684057899489211_n-2-1024x682.jpg)
การจัดงานในครั้งนี้เป็นความร่วมมือของ “เดอะมอลล์โคราช” ภาครัฐและเอกชน ที่มุ่งมั่น ตั้งใจทำความดี ภายใต้แนวคิด “Give Blood Save Life หนึ่งคนให้…ต่อลมหายใจเพื่อนมนุษย์ เพื่อช่วยเหลือพี่น้องในจังหวัดนครราชสีมา”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/12/320004480_688212252653490_7060087068490788467_n-2-1-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/12/319987757_436395148548765_2799605265576579643_n-1024x684.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/12/318337117_619140446636186_5933533865665911576_n-1024x683.jpg)
โดยได้รับเกียรติจาก นายสยาม ศิริมงคล ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วย นางสุฐิดา วิริยะกุลนันท์ รองนายกเหล่ากาชาดจังหวัดนครราชสีมา นายแพทย์ประวีณ ตัณฑประภา ผู้อำนวยการโรงพยาบาลมหาราชนครราชสีมา แพทย์หญิงสุทธินีย์ เรืองสุพรรณ รองนายแพทย์สาธารณสุขจ.นครราชสีมา นาวาอากาศเอกดำรงค์ศักดิ์ ฟักขำ เสนาธิการกองบิน 1 คุณศิริลักษณ์ เพียกขุนทด หัวหน้าภาคบริการโลหิตแห่งชาติที่ 5 จ.นม. และนายปรีชา ลิ้มอั่ว ผู้จัดการทั่วไปปฏิบัติการ บริษัท เดอะมอลล์ราชสีมา จำกัด ให้การต้อนรับอย่างอบอุ่น
และมอบเงินจากโครงการ “บ้านของคนโคราชเพื่อโรงพยาบาลมหาราชนครราชสีมา” จำนวน 336,791 บาท ให้โรงพยาบาลมหาราชนครราชสีมา
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/12/320162904_670476874802130_3852678379534116276_n-1024x682.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/12/319523844_1218276255565712_6064988417989442941_n-2-1024x682.jpg)
โดยบรรยากาศภายในงานได้จัดแสดงการบรรเลงเพลงจากวง Ensemble โดยนักดนตรีและนักร้องประสานเสียงของ มหาวิทยาลัยราชมงคลอีสาน และมหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา ซึ่งมีเหล่าข้าราชการและประชาชนทั่วไป ร่วมบริจาคโลหิตภายในงานกว่า 200 คน
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/12/319914458_544629784237540_6599824588298041712_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/12/319983263_722978335526446_5457582180115981660_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/12/320177910_486438770253346_158511181422283928_n-2-1024x709.jpg)
นายปรีชา ลิ้มอั่ว เปิดเผยว่า “เดอะมอลล์โคราช มีความมุ่งมั่น ตั้งใจ ทำความดีตอบแทนพี่น้องชาวโคราช ซึ่งได้เล็งเห็นความสำคัญของการเป็นผู้ให้ จึงสร้างห้องบริจาคโลหิตขึ้นห้างฯ แห่งแรกในประเทศไทยมายาวนานกว่า 16 ปี สร้างสรรค์สิ่งที่ดีและเป็นตัวกลางเพื่อส่งต่อโลหิตช่วยเหลือผู้ประสบเหตุต่างๆไปยังโรงพยาบาลมหาราชจังหวัดนครราชสีมา พร้อมทั้งรณรงค์สร้างการรับรู้ในวงกว้างโดยจัดโครงการ M HEART สายโลหิต สายใจ มาอย่างต่อเนื่องเป็นปีที่ 22 กระตุ้นให้ประชาชนทั่วไปได้ร่วมบริจาคโลหิต”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/12/319895635_3417733975220335_3048064310519537336_n-2-1024x627.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/12/319893323_550917813205337_5146346080923863924_n-1024x683.jpg)
“นับตั้งแต่ปี พ.ศ.2543 จนถึงวันที่ 30 พ.ย.2565 รวมยอดบริจาคโลหิตที่ได้จากการจัดโครงการนี้ ไปแล้วทั้งสิ้น 313,578 ยูนิต คิดเป็น 124,143,450 ซี.ซี. ซึ่งในปี 2565 ทั้งหมด 614 ยูนิต 245,600 ซี.ซี.และตั้งเป้าหมายการจัดหาโลหิตเพื่อช่วยเหลือผู้ต้องการโลหิตให้ได้จำนวน 2,000 ยูนิต ต่อเดือนในอนาคต”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/12/320166151_843908756828393_5134111136971176949_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/12/319706150_721736262857022_2751620279903778189_n-2-935x1024.jpg)
“งานครั้งนี้มีแนวคิด “Give Blood Save Life หนึ่งคนให้…ต่อลมหายใจเพื่อนมนุษย์ เพื่อช่วยเหลือพี่น้องในจังหวัดนครราชสีมา” และสำรองโลหิตเพื่อใช้ช่วยเหลือประชาชนที่ต้องการใช้โลหิตในช่วงเทศกาลปีใหม่ 2566 ผมในนามเดอะมอลล์โคราช จึงขอขอบคุณจากหัวใจกับทุกหยดโลหิตที่ทุกคนได้ร่วมมือร่วมใจส่งต่อความดีด้วยการบริจาคโลหิตกับโครงการนี้นะครับ”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/12/318495524_1105974056742251_5994306707217881166_n-2-1024x660.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/12/319916423_524266132975856_8811351170715900830_n-1024x682.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/12/319880449_688709286158032_1620481426497274743_n-1024x682.jpg)
สำหรับโครงการ “M HEART สายโลหิต สายใจ 100 ล้านซีซี เติมน้ำใจด้วยโลหิต ช่วยชีวิตด้วยใจ” ผู้ที่สนใจร่วมบริจาคโลหิต อวัยวะ ดวงตาได้ระหว่างวันที่ 14-15 ธันวาคม 2565 ตั้งแต่เวลา 10.30-16.00 น. ณ ห้องเอ็มซีซี ฮอลล์ ชั้น 3 เดอะมอลล์โคราช
หรือบริจาคโลหิต อวัยวะ ดวงตา ได้ทุกวันจันทร์-ศุกร์ ตั้งแต่เวลา 10.30-19.00น. เสาร์-อาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์ ตั้งแต่เวลา 10.00-19.00น. ได้ที่ห้องบริจาคโลหิต อวัยวะ และดวงตา M HEART สายโลหิต สายใจ ชั้น 2 เดอะมอลล์โคราช