งานนี้ต้องไป! จัดแสดง “สวนผีเสื้อ” สุดงดงามมากถึง 27 สายพันธุ์นำมาปล่อย 1,400 ตัว ที่ศูนย์เรียนรู้ดอกไม้เมืองหนาว “ฟลอร่าพาร์ค” วังน้ำเขียว อำเภอที่มีอากาศโอโซนอันดับ 7 ของโลกของเมืองย่าโม แหล่งเรียนรู้ผีเสื้อและเป็นแหล่งท่องเที่ยวรับไฮซีชั่น
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/244660961_4464873386930938_943229609710701790_n-2-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/157458614_3829037743847842_8336868572195302561_n-2-1024x621.jpg)
ที่ศูนย์เรียนรู้ดอกไม้เมืองหนาว “ฟลอร่าพาร์ค” บ้านโพธิ์ทองพัฒนา ตำบลวังน้ำเขียว อำเภอวังน้ำเขียว จังหวัดนครราชสีมา ได้มีการนำผีเสื้อมาปล่อยในสวนปิด เพื่อเป็นแหล่งเรียนรู้ผีเสื้อและเป็นแหล่งท่องเที่ยวของวังน้ำเขียวในช่วงไฮซีชั่นนี้ นับเป็นครั้งแรกในอำเภอวังน้ำเขียว ที่มีการจัดทำ “สวนผีเสื้อ” ในลักษณะนี้ ซึ่งคาดว่าจะได้รับการตอบรับจากนักท่องเที่ยวที่จะมาศึกษามาถ่ายรูปได้เป็นอย่างดี
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/310137717_5587050904713175_3712727792135001623_n-2-796x1024.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/310893902_445493794318838_6637397713024405166_n-2-1024x768.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/310928773_3281362658772297_5097905433922627039_n-2-1024x682.jpg)
“คุณแดง”ลักขณา นะวิโรจน์ ประธานศูนย์เรียนรู้ดอกไม้เมืองหนาว “ฟลอร่าพาร์ค” เปิดเผยว่า “ได้จัดทำ “สวนผีเสื้อ” แห่งนี้เป็นศูนย์เรียนรู้และเป็นแหล่งท่องเที่ยวแห่งแรกของอำเภอวังน้ำเขียว ผีเสื้อกลางวัน 27 สายพันธุ์ ได้นำมาปล่อย 1,400 ตัว และจะมีการนำมาเติมในทุกๆ 10 วันที่ “ฟลอร่าพาร์ค” นอกจากมีการนำตัวอ่อนหรือดักแด้ มาวางในสวนภายใน 10-14 ชั่วโมงก็จะกลายเป็นผีเสื้อ สีสันสวยงาม”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/151144179_609846544201025_7598988708698275335_n-2-1024x768.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/151152090_5520207211427165_8481184242965937323_n-2-1024x705.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/310970607_913170033399692_4817375819765500121_n-1024x768.jpg)
นายพงษ์เทพ มาลาชาสิงห์ ประธานชมรมส่งเสริมการท่องเที่ยวอำเภอวังน้ำเขียว กล่าวว่า “วังน้ำเขียวเราโชคดี มีสิ่งดีๆที่จะดึงดูดนักท่องเที่ยวให้มาเที่ยววังน้ำเขียวตลอดปี โดยเฉพาะช่วงนี้จะมีสวนหลายๆแห่งปลูกดอกไม้เมืองหนาว รอต้อนรับนักท่องเที่ยว อีกทั้งแหล่งท่องเที่ยวทางธรรมชาติเช่น ผาเก็บตะวัน จุดสกัดเขาสูงเขาแผงม้า ก็พร้อมรอรับนักท่องเที่ยวที่ชื่นชอบการนอนเต้นท์”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311793361_831948018007691_3667234832902401605_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311819046_831947991341027_5890360784869963433_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311842457_831948104674349_492225681766701184_n-1-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/150998723_599890611874113_7803037112755672941_n-2-1024x867.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/309268577_5587050474713218_8441184923819699343_n-2-1024x667.jpg)
“ที่สำคัญในช่วงเดือนกุมภาพันธ์ 2566 ก็จะมีการจัดงาน “เบญจมาศบานในม่านหมอก” เป็นปีที่ 21 เป็นการส่งท้ายของไฮซีซั่น ผมก็ขอเชิญชวนมาเที่ยวกันในช่วงนี้ อากาศที่วังน้ำเขียวกำลังดีมากๆครับ”
สอบถามรายละเอียดได้ที่โทร. 089-8128851 หรือ เพจ Florapark Wangnamkeaw ฟลอร่าพาร์ค วังน้ำเขียว