“สุวัจน์ ลิปตพัลลภ-กรณ์ จาติกวณิช” ทำพิธีเปิดป้าย “พรรคชาติพัฒนากล้า” ที่โคราช และอนุสรณ์สถานรำลึก “น้าชาติ”พล.อ.ชาติชาย ชุณหะวัณ ย้ำความผูกพันเป็นหนึ่งเดียวกับชาวโคราช พร้อมเดินหน้าเลือกตั้งเดินเครื่องทีมเศรษฐกิจลุยแก้ปัญหาปากท้อง
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311597905_830667394802420_7453630861181348045_n-1024x657.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311568359_491277756346723_6858179511872680772_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311458698_491277423013423_372433750248545218_n-722x1024.jpg)
เมื่อเมื่อวันที่ 12 ตุลาคม 2565 ที่สำนักงานใหญ่พรรคชาติพัฒนากล้า ถ. มิตรภาพ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.นครราชสีมา “พรรคชาติพัฒนากล้า” จัดงานพิธีเปิดอนุสรณ์สถาน พล.อ.ชาติชาย ชุณหะวัณ อดีตนายกรัฐมนตรี คนที่ 17 และอดีตหัวหน้าพรรคชาติพัฒนา พร้อมพิธีเปิดป้ายที่ทำการ
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311112522_491101646364334_3696164758036210531_n-730x1024.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311496828_491277179680114_9118366264396992821_n-1024x662.jpg)
โดยมี นายสุวัจน์ ลิปตพัลลภ ประธานพรรค เป็นประธานในพิธี และคณะกรรมการบริหาร อาทิ นายเทวัญ ลิปตพัลลภ ส.ส.บัญชีรายชื่อ หัวหน้าพรรคฯ, นายกรณ์ จาติกวณิช กรรมการบริหารพรรค, นพ.วรรณรัตน์ ชาญนุกูล ที่ปรึกษาพรรค, นายอรรถวิชช์ สุวรรณภักดี สมาชิกพรรค ตลอดจนพี่น้องประชาชนชาวโคราชเข้าร่วมในพิธี เพื่อรำลึกถึงคุณงามความดีของ พล.อ.ชาติชาย อดีตนายกรัฐมนตรี และหัวหน้าพรรคชาติพัฒนาคนแรก
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311101155_491277206346778_2195750839660914962_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311013674_491277499680082_8728228040365950516_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311342057_491277676346731_1922123966793313420_n-1024x666.jpg)
นายสุวัจน์ กล่าวว่า “ขอบคุณพี่น้องประชาชนชาวโคราช ที่มาร่วมงานพิธีเปิดอนุสรณ์สถาน พล.อ.ชาติชาย ชุณหะวัณ ซึ่งย้ายมาจากสำนักงานพรรคชาติพัฒนาเดิม ในกทม. มาไว้สำนักงานใหญ่พรรคชาติพัฒนากล้า จ.นครราชสีมา พร้อมกล่าวรำลึกถึง พล.อ.ชาติชาย ทั้งในฐานะนักการทูต รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงอุตสาหกรรม และนายกรัฐมนตรี ตั้งแต่นโยบายต่างประเทศ เปลี่ยนสนามรบเป็นสนามการค้า พัฒนาโครงสร้างพื้นฐานด้านคมนาคม การพัฒนาเขตอีสเทิร์นซีบอร์ด จนทำให้ตัวเลขการเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจสูงถึงร้อยละ 10 ต่อ GDP”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311409182_491277703013395_5798413719188280527_n-1024x677.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/310951351_491277573013408_4913421531493557454_n-1024x683.jpg)
“และยังได้รับขนานนามว่าเป็นเสือตัวที่ 5 แห่งเอเชียในยุคนั้น เดินหน้าพัฒนาเศรษฐกิจ ปราศจากความขัดแย้งทางการเมือง พร้อมย้ำถึงความผูกพันเป็นหนึ่งเดียวกับชาวโคราช ผ่านโครงการ เขตอุตสาหกรรมสุรนารี, สนามกีฬาเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา, โรงกรองน้ำบ้านมะขามเฒ่า, โรงละครแห่งชาติภาคตะวันออกเฉียงเหนือ, มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี, สวนสัตว์นครราชสีมา”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311464751_3031925870401331_6726759769220586986_n-2.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311492170_491277389680093_1680023532293493976_n-1024x683.jpg)
ส่วนความพร้อมสนามเลือกตั้ง นายสุวัจน์ กล่าวว่า “อีกไม่นานประเทศไทยจะเป็นเจ้าภาพจัดการประชุมเอเปค จะเป็นโอกาสสร้างความเชื่อมั่นในการค้าการลงทุน แล้วหลังจากนั้นก็จะเข้าสู่บรรยากาศการเลือกตั้ง เมื่อมีความชัดเจนเมื่อไหร่ ก็พร้อมสู่สนามเลือกตั้งทันที ส่วนจะเรียกว่า “คัมแบ็ค” อย่างยิ่งใหญ่หรือไม่ ก็เป็นหน้าที่สมาชิกพรรคทำให้การคัมแบ็ค เกิดขึ้นเป็นจริง เพื่อประโยชน์ของพี่น้องประชาชน เพื่อประโยชน์ของชาวโคราช”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311159285_5697549610267104_8257271852561268815_n-1024x768.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311125618_491289896345509_6441921149165242904_n-1024x576.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311285159_491277653013400_5106024966982720450_n-1024x683.jpg)
“ซึ่งวันนี้ นายกรณ์ จาติกวณิช มาร่วมงานกับเราในวันที่เป็นพรรคชาติพัฒนากล้า เป็นบุคลากรทางการเมืองรุ่นใหม่ ที่เข้าใจเรื่องเศรษฐกิจ มีประสบการณ์ ถือว่าเป็นการเสริมสร้างความแข็งแกร่งให้กับพรรค ทำให้บทบาทในการแก้ไขเข้าไปแก้ปัญหาเศรษฐกิจ มีความสำเร็จมากยิ่งขึ้น” นายสุวัจน์ กล่าว
ด้านนายกรณ์ กล่าวว่า “วันนี้อดีตผู้บริหาร อดีตผู้สมัครพรรคกล้า มารวมกันที่พรรคชาติพัฒนากล้ากันครบ ความท้าทายวันนี้หนีไม่พ้นเรื่องปากท้อง เรื่องเศรษฐกิจ มั่นใจว่าประสบการณ์ทางการเมือง การบริหารหลายกระทรวงของนายสุวัจน์ และพรรคชาติพัฒนากล้า เรารวมพลังกันเพื่อตอบโจทย์ปัญหาปากท้องของพี่น้องประชาชนได้เป็นอย่างดี”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311363853_531623755636785_7840870231411563222_n-1024x665.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/310934908_491277839680048_2406093640164453093_n-1024x683.jpg)
“และที่มีโอกาสได้มาร่วมพิธีเปิดอนุสรณ์สถาน พล.อ.ชาติชาย ก็รู้สึกภูมิใจที่ได้มีส่วนร่วม รู้สึกว่าเป็นองค์กรที่มีคุณค่าต่อสังคม ไม่ใช่เพียงแค่ช่วยพัฒนาพี่น้องชาวโคราช แต่มีบทบาทในการพัฒนาประเทศ ตั้งแต่ยุคสมัย พล.อ.ชาติชาย เป็นยุคที่รุ่งเรือง ทำมาค้าขายได้ดีที่สุด เป็นเป้าหมายของนายสุวัจน์กับตนเอง ที่จะนำบรรยากาศนั้นกลับคืนมาให้กับประเทศไทย เอาความหวังและโอกาสกลับคืนมาให้คนรุ่นใหม่” นายกรณ์ กล่าว