“พรรคชาติพัฒนา” รีแบรนด์ชื่อใหม่เป็น “พรรคชาติพัฒนากล้า” หลัง “สุวัจน์-กรณ์” จับมือเดินทางเดียวกันและคณะจากพรรคกล้า กว่า 40 คน พร้อมตั้ง “กอร์ปศักดิ์ สภาวสุ” นั่งประธานยุทธศาสตร์ด้านเศรษฐกิจ ตั้ง “บิ๊กโต”วัชรพล โตมรศักดิ์ เลขาธิการพรรค เป็นประธานคณะกรรมการสรรหาผู้สมัครรับเลือกตั้ง
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/09/309052114_817975599404933_3822807820072896_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/09/309132718_817975539404939_5604624125847978019_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/09/308999632_817975549404938_3016912933513802535_n-1024x683.jpg)
วันที่ 26 กันยายน 65 ที่โรงแรมแคนทารีโคราช การประชุมใหญ่พรรคชาติพัฒนา โดยมีคณะผู้บริหารคนสำคัญของพรรค เข้าร่วมประชุมอย่างพร้อมหน้า อาทิ นายสุวัจน์ ลิปตพัลลภ อดีตรองนายกรัฐมนตรี และประธานพรรคชาติพัฒนา, นายเทวัญ ลิปตพัลลภ หัวหน้าพรรค, นายวัชรพล โตมรศักดิ์ เลขาธิการพรรค
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/09/309365149_818458509356642_4161611348357254119_n-1024x577.jpg)
นอกจากนี้ยังมีรายงานข่าวว่า ในช่วงก่อนเที่ยงนี้ นายกรณ์ จาติกวานิช อดีตหัวหน้าพรรคกล้า และนายกอร์ปศักดิ์ สภาวสุ อดีตประธานยุทธศาสตร์และนโยบาย “พรรคกล้า” ซึ่งทั้ง 2 คนได้ลาออกจากพรรคกล้าแล้วมาสังกัดพรรคชาติพัฒนา จะเดินทางมาเข้าร่วมประชุมในครั้งนี้ด้วย โดยบรรยากาศในห้องประชุม มีสมาชิกพรรคชาติพัฒนา เข้าร่วมประชุมมากกว่า 300 คน
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/09/309192565_818458476023312_2768404128111145994_n-1024x577.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/09/309009552_817975819404911_519392510801302212_n-1024x683.jpg)
ภายหลังจากการประชุมพรรคเสร็จสิ้น นายสุวัจน์ ลิปตพัลลภ ประธานพรรคชาติพัฒนา ได้นำคณะกรรมการบริหารพรรค อีก 8 คน ได้แก่ นายเทวัญ ลิปตพัลลภ หัวหน้าพรรค, น.พ.วรรณรัตน์ ชาญนุกูล ที่ปรึกษาพรรค, นายวัชรพล โตมรศักดิ์ เลขาธิการพรรค, นายกรณ์ จาติกวาณิช กรรมการบริหารพรรค, นายประสาท ตันประเสริฐ รองหัวหน้าพรรค, นายกอร์ปศักดิ์ สภาวสุ ประธานคณะกรรมการยุทธศาสตร์พรรค, นายอรรถวิชช์ สุวรรณภักดี สมาชิกพรรค และนายวรวุฒิ อุ่นใจ สมาชิกพรรค ได้ร่วมกันแถลงข่าวต่อสื่อมวลชนที่มาทำข่าวในครั้งนี้
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/09/309380005_817976349404858_8415338481274041323_n-1024x683.jpg)
นายสุวัจน์ ลิปตพัลลภ ประธานพรรคชาติพัฒนา กล่าวว่า “การประชุมใหญ่พรรคชาติพัฒนาในครั้งนี้ มีเรื่องสำคัญอยู่ 3 เรื่อง ได้แก่ เรื่องแรก ที่ประชุมได้รับทราบและเห็นชอบการแต่งตั้งประธานสรรหาผู้สมัครรับเลือกตั้ง ส.ส.ของพรรค ซึ่งเดิมทีมี พล.อ.ธิติวัฒน์ กำลังเอก ดำรงตำแหน่งนี้อยู่ แล้วก็ได้ลาออกไป วันนี้จึงได้แต่งตั้งนายอดุลย์ เลาหพล รองหัวหน้าพรรค เป็นกรรมการสรรหาผู้สมัครรับเลือกตั้ง ส.ส.ของพรรคชาติพัฒนา ซึ่งกรรมการสรรหาผู้สมัครรับเลือกตั้ง ส.ส. ก็ได้มีการประชุม และเห็นชอบให้นายวัชรพล โตมรศักดิ์ เลขาธิการพรรค เป็นประธานคณะกรรมการสรรหาผู้สมัครรับเลือกตั้ง ส.ส.ของพรรคชาติพัฒนาทั่วประเทศ”
“เรื่องที่ 2 ที่ประชุมเห็นชอบในการแต่งตั้งนายกอร์ปศักดิ์ สภาวสุ เป็นประธานยุทธศาสตร์ด้านเศรษฐกิจของพรรค เนื่องจากโครงสร้างของพรรคชาติพัฒนา ก็จะมีประธานพรรค ประธานยุทธศาสตร์ 4 ด้าน คือ ด้านเศรษฐกิจ การเมือง เทคโนโลยี และสังคม”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/09/309310105_818458432689983_7570060811089827092_n-1024x577.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/09/308969802_817976052738221_4053016873225915758_n-1-1024x683.jpg)
“เรื่องที่ 3 คือการแต่งตั้งกรรมการบริหารพรรคที่ว่างลง 7 ตำแหน่ง โดยวันนี้ได้แต่งตั้งกรรมการบริหารพรรคแทนตำแหน่งที่ว่างลง 4 คน ได้แก่ คนแรกนายยุทธนา วิริยะกิตติ อดีตผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ ดำรงตำแหน่งรองหัวหน้าพรรค ซึ่งท่านรับราชการอยู่ที่ จ.นครราชสีมา มานาน เคยเป็นนายอำเภอบ้านเหลื่อม นายอำเภอประทาย นายอำเภอจักราช และนายอำเภอสูงเนิน ก่อนที่จะไปดำรงตำแหน่งเป็นผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ และเกษียณอายุราชการ คนที่ 2 นายอดุลย์ เลาหพล เป็นรองหัวหน้าพรรคชาติพัฒนา คนที่ 3 นายสมบัติ กาญจนวัฒนา เป็นรองเลขาธิการพรรค และคนที่ 4 นายกรณ์ จาติวณิช เป็นกรรมการบริหารพรรค”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/09/309038403_817994286069731_2234941020629668016_n-1024x683.jpg)
นายสุวัจน์ กล่าวอีกว่า “เป็นที่รับทราบแล้วว่า นายกรณ์ มีความรู้ความสามารถด้านเศรษฐกิจมาก การย้ายมาอยู่กับพรรคชาติพัฒนาในครั้งนี้ จึงเข้ามาเพื่อเป็นกำลังสำคัญในการช่วยเหลือแก้ปัญหาวิกฤติเศรษฐกิจของชาติที่เป็นอยู่ขณะนี้ โดยได้ดึงทีมชาติด้านเศรษฐกิจของพรรคกล้า มาร่วมงานด้วยหลายคน เช่น นายกอร์ปศักดิ์ สภาวสุ นายอรรถวิชช์ สุวรรณภักดี และนายวรวุฒิ อุ่นใจ เป็นต้น พร้อมกับสมาชิกอีกกว่า 40 คน จึงมั่นใจได้ว่าขณะนี้พรรคชาติพัฒนา มีบุคลากรที่มีความรู้ความสามารถด้านเศรษฐกิจที่แข็งแกร่งมาก”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/09/309033549_817975796071580_5810943056046589939_n-1024x679.jpg)
“และเรื่องที่ 4 คือเรื่องการเปลี่ยนชื่อพรรค ซึ่งที่ประชุมมีการเสนอชื่อพรรคมาหลายชื่อ แต่ก็ปรากฏว่าชื่อที่ได้รับการลงคะแนนเสียงสูงสุด คือ “พรรคชาติพัฒนากล้า” เนื่องจากต้องการแสดงออกถึงความกล้าที่จะเสนอตัวเข้าไปช่วยพัฒนาประเทศชาติ อีกทั้งยังต้องการให้มีชื่อที่ไม่คล้ายพรรคอื่น ซึ่งจะมีผลต่อการกาบัตรเลือก ส.ส.ปาร์ตี้ลิสต์ 100 คนในอนาคตต่อไป”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/09/309255133_817976189404874_3722468507493864122_n-1024x683.jpg)
นายกรณ์ จาติกวาณิช กรรมการบริหารพรรคชาติพัฒนา กล่าวกับสมาชิกพรรคที่มาร่วมประชุมครั้งนี้ว่า “ผมอยากจะบอกกับเพื่อนสมาชิกพรรคชาติพัฒนาทุกคนว่า นับตั้งแต่วันที่ผมได้จับมือกับพี่สุวัจน์ แสดงเจตจำนงที่จะร่วมมือกันทำงานการเมืองก็มีประชาชนทั้งประเทศให้ความสนใจและติดตามความเคลื่อนไหวของเรามาโดยตลอด ซึ่งตรงนี้สำหรับผมมองว่าที่ประชาชนสนใจความเคลื่อนไหวของเราเป็นเพราะว่าเขาต้องการเห็นความเปลี่ยนแปลง นี่คือภาระหน้าที่ของเรา”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/09/309018232_817994779403015_2928061053874062201_n-1024x683.jpg)
“ประชาชนต้องการเห็นความเปลี่ยนแปลง แน่นอนที่สุดเริ่มจากการเปลี่ยนแปลงทางการเมือง เขาอยากเห็นการเมืองสร้างสรรค์ การเมืองที่มุ่งเน้นการแก้ปัญหาปากท้อง การแก้ปัญหาเศรษฐกิจของเขา มันไม่มีเหตุผลอื่นว่าทำไมเขาถึงต้องมาสนใจการรวมพลังของเรา พวกเราเชื่อตลอดว่าสิ่งหนึ่งที่ขาดไม่ได้คือความกล้าเพราะความเปลี่ยนแปลงทุกครั้งมันต้องอาศัยความกล้า ความเปลี่ยนแปลงทุกครั้งมันมีทั้งผู้ได้รับผลกระทบ เสียประโยชน์บ้าง ไม่ชินกับการเปลี่ยนแปลงบ้าง มันจึงต้องอาศัยความกล้า การที่เราจับมือกันทำงานด้วยกันมันก็อาศัยความกล้า การที่เพื่อนในสมาชิกได้มีมติเปลี่ยนชื่อพรรคที่เป็นพรรคในตำนานการเมืองไทย อันนี้ก็ต้องบอกว่าอาศัยความกล้า และความกล้านี้แหละบวกกับประสบการณ์ทั้งทางการเมืองและประสบการณ์ทางเศรษฐกิจของพวกเราทุกคนจะเป็นสิ่งที่ทำให้เราสามารถสร้างความเปลี่ยนแปลงที่ประชาชนรอคอยอยู่ได้”
“เป้าหมายหลักในการทำงานคือ ทำให้คนไทยอยู่ดีกินดี การแก้ปัญหาเศรษฐกิจ ขับเคลื่อนปัญหาเศรษฐกิจ นี่คือสิ่งที่ผมยืนยันว่าประชาชนรอคอย เรามีผู้ประสบการณ์ทั้งในเศรษฐกิจระดับชุมชน เศรษฐกิจระดับ SME ภาคการเกษตร ภาคอุตสาหกรรม รวมไปถึงนักการเงินการคลังระดับประเทศ รวมตัวกันอยู่ที่นี้ ในพรรคของเรา “พรรคชาติพัฒนากล้า” เพราะฉะนั้นต้องขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ได้ต้อนรับคณะของเราด้วยความอบอุ่นอย่างมาก เป็นกำลังใจและมิตรหมายที่ดีให้กับพวกเราทุกคน ขอยืนยันว่าพวกเราจะทุ่มเทเต็มที่นอกจากเพื่อไม่ให้เพื่อนในสมาชิกผิดหวังแล้วแต่ก็ให้เป็นไปตามความคาดหวังของพี่น้องประชาชนที่มีต่อพวกเราด้วย” นายกรณ์ กล่าว