ฮือฮา! นักธุรกิจดังโคราช ทรงศักดิ์ อุไรธรากุล หรือ “ป๋าซิม” ใจเกินร้อย! บริจาคที่ดินแปลงยักษ์ 11 ไร่ 2 แปลงให้ราชการฟรี! สร้าง “สำนักงานที่ดิน-สปก.โคราช” แห่งใหม่ถนนบายพาส เขตต.หนองกระทุ่ม อ.เมือง โคราช ตรงข้ามศาลปกครอง พร้อมเสนอ นายกฯอบจโคราช ย้ายสำนักงานมาอยู่กลางบึงพุดซา สร้างแลนด์มาร์คศูนย์ราชการวิวสวยที่สุดในประเทศ
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/05/280106675_723781318824362_8696814254291327399_n-1024x678.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/05/280160693_723781738824320_1007224464575353318_n-1024x683.jpg)
เมื่อวันที่ 5 พ.ค.65 บริเวณถนนบายพาส ทางเลี่ยงเมือง ตรงข้ามศาลปกครองจังหวัดนครราชสีมา นักธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ และโชว์รูมรถยนต์รายใหญ่ของเมืองโคราช บริษัทฯในเครือปฐพีทอง นายทรงศักดิ์ อุไรธรากุล หรือ “ป๋าซิม” และนางฮุ่ยกุง อุไรธรากุล พร้อมด้วยครอบครัว ได้มีพิธีมอบที่ดินส่วนตัว จำนวน 7 ไร่ 89 ตารางวา โดยบริจาคให้กับ “สำนักงานที่ดินจังหวัดฯ” และอีก 4 ไร่กว่าบริจาคให้ “สำนักงานปฏิรูปที่ดินจังหวัดฯ (สปก.)” เพื่อทำการก่อสร้างอาคารสำนักงาน ทั้ง 2 แห่งใหม่ในเขตตำบลหนองกระทุ่ม ใกล้กับ ต.พุดซา อ.เมือง จ.นครราชสีมา โดยมี นายนิสิต จันทร์สมวงศ์ อธิบดีกรมที่ดิน และข้าราชการในพื้นที่ต.พุดซา ร่วมรับมอบ
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/05/280109017_723781642157663_2395825477768346336_n-2-680x1024.jpg)
นายทรงศักดิ์ อุไรธรากุล หรือ “ป๋าซิม” ประธานบริษัท ปฐพีทอง จำกัด เปิดเผยว่า “เนื่องจากสำนักงานที่ดินจ.นครราชสีมา มีเนื้อที่ไม่ถึงไร่ มีประชาชนจำนวนมากมาใช้บริการต้องตากแดดตากฝน ไม่ได้รับความสะดวกเท่าที่ควร เพราะอยู่ในพื้นที่ศาลากลาง ทางผู้ว่าฯวิเชียร จันทรโณทัย และที่ดินจังหวัด ได้มาขอกับตน จำนวน 10 ไร่ ซึ่งที่ดินตรงนี้จึงตัดสินใจบริจาคให้เลย 7 ไร่ 89 ตารางวา เพื่อก่อสร้างอาคารสำนักงานที่ดินแห่งใหม่ในเขตตำบลหนองกระทุ่ม และวันนี้ทาง “สปก.จังหวัด” ก็มาขออีก 4ไร่กว่า รวมเป็น 2 แปลง เพื่อสร้างสำนักงานแห่งใหม่อีกด้วย”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/05/280035399_723779822157845_2785887386509791456_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/05/280120034_723781848824309_390237541424840479_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/05/280135168_723781708824323_2266479472355092179_n-1024x683.jpg)
“หากทางสำนักงานราชการ 2 แห่งทั้ง “ที่ดิน และ สปก.” ย้ายมาอยู่ที่ตรงนี้ก็จะเพิ่มความสะดวกให้กับประชาชนที่มาใช้บริการ เพราะเป็นที่ดินกว้างทางเข้าถนนบายพาส ตรงข้ามศาลปกครอง และอยู่ใกล้กับบึงพุดซา 2,500 ไร่ ห่างกันเพียง 1 กิโลเมตรเท่านั้น โดยทางเข้าที่ดินตรงนี้มีถนนหน้ากว้าง 14 เมตรอีกด้วย”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/05/280124926_723781195491041_6642284383879510548_n-1024x682.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/05/279552927_723781838824310_5557640678782169464_n-1024x676.jpg)
นายทรงศักดิ์ กล่าวอีกว่า “สำหรับที่ดินแรก 7 ไร่ 89 ตารางวา ที่ตนบริจาคสร้างสำนักงานที่ดินจังหวัด มีมูลค่าสูงพอสมควร และเล็งที่จะดึง องค์การบริหารส่วนจังหวัดฯ(อบจ.) ซึ่งได้คุยกับ นายกอบจ. คุณยลดา หวังศุภกิจโกศล เบื้องต้นแล้ว แต่อบจ.มีเป้าจะไปตั้งอยู่ ต.โคกกรวด ซึ่งมองว่าไกลไป มาอยู่ที่โซนต.บึงพุดซา ที่ดิน 200 กว่าไร่จะสะดวกกว่าหรือไม่”
“และที่สำคัญถ้าศูนย์ราชการอย่าง อบจ.จังหวัดนครราชสีมา ย้ายมาตั้งอยู่กลางบึงพุดซา ซึ่งมีถึง 1,000 ไร่ โลเกชั่นตรงนี้จะสวยมากในประเทศไทยยังไม่มี และที่ดินที่ตนมอบให้นั้นต้องสร้างศูนย์ราชการเพื่อบริการประชาชนเท่านั้น จะสร้างอย่างอื่นไม่ได้ถือว่าผิดสัญญา” นายทรงศักดิ์ กล่าว