“ไทยสงวน” เบรกชั่วคราวโปรเจ็กต์ 800 ล้านรีโนเวท “บขส.2โคราช” คอนเซ็ปต์เหมือนกับรูปแบบสนามบินสุวรรณภูมิ หลังเปิดมานานถึง 32 ปี ล่าสุด! พลิกแผนใหม่ “ศรรบ หล่อธราประเสริฐ” เผยทุ่ม 50 ล้านด้านหน้า บขส. กว่า 7 ไร่ สร้างโปรเจ็กต์ใหม่เรสท์แอเรีย “พาข้าว” จุดพักรถยนต์ของคนเดินทางผ่านโคราชได้แวะมารีแล็กซ์ ที่มีบริการแบรนด์ดังและท้องถิ่นครบวงจร ล้อมรั้วสร้างแล้วพร้อมเปิดกันยายน 2565
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/1639881884472-2-1024x573.jpeg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/1639881062368-2-1024x568.jpeg)
นายศรรบ หล่อธราประเสริฐ กรรมการผู้จัดการบริษัท ไทยสงวนโภชนา จำกัด และบริษัท ไทยสงวนบริการ จำกัด ผู้บริหารสถานีขนส่งผู้โดยสาร จ.นครราชสีมา แห่งที่2 (บขส.2) เปิดเผยว่า “จากเดิมตนมีโปรเจ็กต์ปรับปรุงโฉมใหม่ บขส.2 สถานีขนส่งผู้โดยสารแห่งนี้มีเนื้อที่ 30ไร่ ได้เปิดให้บริการมากว่า 31 ปี เป็นรูปแบบใหม่สไตล์สนามบินสุวรรณภูมิ”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/1639881878984-2-1024x540.jpeg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/1639881897029-2-1024x573.jpeg)
“โดยจะใช้งบกว่า 800 ล้านบาท แต่จากสถานการณ์เศรษฐกิจทรุดตัวลงมาก และโรคระบาดโควิดทำให้การเดินทางของประชาชนลดน้อยลง และไม่รู้ว่าเศรษฐกิจจะฟื้นเมื่อไร ต้องประเมินและชะลอสถานการณ์ใหม่ทั้งหมดของโปรเจ็กต์รีโนเวท บขส.2 นครราชสีมาไปก่อน แต่ยังไม่ยกเลิกเพราะเป็นโครงการที่ถึงเวลาปรับปรุงใหม่”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/IMG_3002-683x1024.jpg)
“สำหรับโปรเจ็กต์เรสท์แอเรีย จุดพักรถ “พาข้าว” ตนมองว่าเมืองโคราชมีภูมิศาสตร์และระยะทางเป็นเมืองผ่าน แทนที่จะให้คนเดินทางผ่านโคราชไปเฉยๆ ต้องทำให้เขาแวะก่อนไปจังหวัดอื่นในภาคอีสาน ก็เกิดโครงการ “พาข้าว” ไว้รองรับผู้ที่ใช้รถยนต์ส่วนตัว ไม่เกี่ยวกับรถทัวร์ ส่วนชาวโคราชและผู้โดยสารที่จะมาใช้บริการรถโดยสารก็สามารถมารอขึ้นรถมาใช้บริการได้อีกด้วย”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/1639881915823-2-1024x574.jpeg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/1639881051204-2-1024x571.jpeg)
นายศรรบ กล่าวอีกว่า “รูปแบบของคอมมูนิตี้มอลล์ เป็นอาคารชั้นเดียวสร้างบนที่ดิน 7 ไร่ใช้งบลงทุน 50 ล้านบาท มีพื้นที่จอดรถได้ 200 คัน ซึ่งชื่อ “พาข้าว” อาจจะฟังดูแปลกๆและไม่คุ้นว่าหมายถึงอะไร คำว่า “พาข้าว” หมายถึงสำรับอาหารของคนอีสาน เหมือนขันโตกของทางภาคเหนือ ทางคนโคราชอาจจะไม่ค่อยได้ยินชื่อนี้”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/1639881873483-2-1024x574.jpeg)
“สำหรับภายในพื้นที่ “พาข้าว” ก็จะมีร้านอาหารต่างๆคล้ายห้างที่สะอาดถูกสุขอนามัย และรวดเร็วที่สำคัญบรรยากาศมีความร่มรื่นด้วย ส่วนร้านดังๆที่มาแน่นนอนร้านสะดวกซื้อเซเว่น, ร้าน KFC, ร้าน Cafe Amazon จะมี 2 ชั้นเป็นรูปแบบ Co-working Space มีฟู้ดคอร์ท และร้านอาหารในเครือไทยสงวนที่หายไป 10 กว่าปีอย่าง “สวนผัก” ร้านอาหารชื่อดังหลังย่าโมในอดีตก็จะมาเปิดที่นี่อีกด้วย”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/1639881045695-2-1024x571.jpeg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/1639881903165-2-1024x573.jpeg)
“นอกจากนี้ยังมีร้านอาหารแบรนด์อื่นชื่อดังที่กำลังคุยไว้มาลงอีก และที่ต้องการอยากให้ร้านอาหารท้องถิ่นของโคราชที่มีชื่อเสียงมาอยู่ด้วย ลองมาติดต่อที่นี่เพราะอยากให้มีร้านอาหารท้องถิ่นมาเปิดรวมกันในที่เดียว ไม่ใช่มีแต่แบรนด์ใหญ่ โปรเจ็กต์จุดพักรถ “พาข้าว” เริ่มก่อสร้างมาได้ 3 เดือนแล้ว พร้อมเปิดให้บริการเดือนกันยายนปี 2565 แน่นอน” นายศรรบ กล่าว