“ม.ราชภัฏนครราชสีมา” จับมือ “ชมรมท่องเที่ยววังน้ำเขียว” จัดตั้ง “ธนาคารกิ่งพันธุ์” เตรียมสร้างแหล่งท่องเที่ยวเชิงเกษตรยั่งยืน ผลักดันให้อำเภอวังน้ำเขียว เป็น “เมืองผลไม้ เมืองธนาคารกิ่งพันธุ์” และให้เป็นเมืองท่องเที่ยวเชิงเกษตร เริ่มต้นใช้กิ่งพันธุ์ “ฝรั่งหงเปาสือ” ที่สวนเกษตรเพื่อการแบ่งปันอย่างยั่งยืน “บ้านวังน้ำเขียวลอดจ์”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/263873282_431448138703321_159103790114280129_n-2-1024x654.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/263373646_281630730660626_553945227886798246_n-2-692x1024.jpg)
เมื่อวันที่ 13 ธันวาคม 2564 ที่สวนเกษตรเพื่อการแบ่งปันอย่างยั่งยืน (บ้านวังน้ำเขียวลอดจ์) บ้านคลองสอง ตำบลวังน้ำเขียว อำเภอวังน้ำเขียว จังหวัดนครราชสีมา มีการลงนามความร่วมมือระหว่างมหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา กับ ชมรมส่งเสริมการท่องเที่ยวอำเภอวังน้ำเขียว โดย ดร.ยุทธกร ฤทธิ์ไธสง รองอธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา นายพงษ์เทพ มาลาชาสิงห์ ประธานชมรมส่งเสริมการท่องเที่ยวอำเภอวังน้ำเขียว
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/263177614_1532220733820619_6249714948303823597_n-2-1024x768.jpg)
ซึ่ง ผศ.ดร.จุฑาทิพย์ สุทธิเทพ ประธานกรรมการตำบลวังหมี อาจารย์ประจำหลักสูตรศิลปศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาอุตสาหกรรมท่องเที่ยว และคณะเป็นเจ้าของโครงการ ได้รับเกียรติจากนายสุพจน์ แสนมี นายอำเภอวังน้ำเขียว, รศ.ดร.เอกรัตน์ เอกศาสตร์ คณบดีคณะวิทยาการจัดการ มหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา, นายณัฐนาท สันทัดพร้อม รักษาการเกษตรอำเภอวังน้ำเขียว ร่วมเป็นสักขีพยาน จัดตั้ง “ศูนย์เรียนรู้ธุรกิจเกษตร หรือธนาคารกิ่งพันธุ์” เพื่อให้ความรู้เกษตรกรและชุมชนในการทำสวนผลไม้ในเชิงท่องเที่ยว ให้ความรู้ตั้งแต่การปลูก การดูแล การขาย การตลาดแบบครบวงจร เพื่อให้เกิดรายได้อย่างยั่งยืนและพึ่งพาตนเองได้
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/262827235_1731110497098002_6627634998837222154_n-2-1024x768.jpg)
โดยมี น้าอ้วน คุณณัฏฐวุฒิ กลางอรัญ บ้านเกษตรพอเพียง เป็นวิทยากร สอนการทาบกิ่งพันธุ์ฝรั่งหงเปาสือ มีเกษตรกร นักเรียน และตัวแทนชุมชนให้ความสนใจเข้าร่วม 60 คน โดยจะคัดเลือกผู้ที่พร้อมรับกิ่งพันธุ์ฝรั่งหงเปาสือฟรี และเมื่อดูแลจนโตก็จะมีการขยายกิ่งพันธุ์ ส่งมอบให้กับรุ่นต่อๆไป
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/263529022_438461791251417_1318761802945634671_n-2-1024x768.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/263311635_646707559839498_6411438383863575490_n-2-1024x626.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/262838126_1285886248551687_7956712352720968442_n-2-1024x613.jpg)
ดร.ยุทธกร ฤทธิ์ไธสง รองอธิการบดี มหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา กล่าวว่า “สำหรับโครงการนี้ มีวัตถุประสงค์ เพื่อยกระดับเศรษฐกิจและสังคมรายตำบลแบบบูรณาการ ให้เกิดการจ้างงานประชาชนทั่วไป บัณฑิตจบใหม่ และนักศึกษา ให้มีงานทำและฟื้นฟูเศรษฐกิจชุมชน พัฒนาตามปัญหาและความต้องการของชุมชน”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/263724347_4135926676508272_7315774460799066670_n-2-1024x670.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/262856676_603296061002807_2099409117180636201_n-2-1024x663.jpg)
“ซึ่งได้แก่ การพัฒนาสัมมาชีพและสร้างอาชีพใหม่ การยกระดับสินค้า OTOP การยกระดับการท่องเที่ยวและการส่งเสริมด้านสิ่งแวดล้อมการเพิ่มรายได้หมุนเวียนให้แก่ชุมชน ตลอดจนการจัดทำข้อมูลขนาดใหญ่ของชุมชน เพื่อเป็นข้อมูลการแก้ไขปัญหาความยากจนของชุมชน และทางมหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา จะแสวงหาความร่วมมือจัดโครงการดีๆแบบนี้ให้สมกับวิสัยทัศน์ของมหาวิทยาลัยฯที่ว่า มหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมาเพื่อชุมชน” ดร.ยุทธกร กล่าว
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/263785588_2163808857101177_3318446940747351063_n-2-821x1024.jpg)
นายพงษ์เทพ มาลาชาสิงห์ ประธานชมรมส่งเสริมการท่องเที่ยวอำเภอวังน้ำเขียว และเจ้าของสวนเกษตรเพื่อการแบ่งปันอย่างยั่งยืน (บ้านวังน้ำเขียวลอดจ์) เปิดเผยว่า “โครงการจัดตั้งศูนย์เรียนรู้ธุรกิจเกษตร หรือธนาคารกิ่งพันธุ์ เป็นโครงการที่ดีให้ความรู้ตั้งแต่ต้นน้ำจนถึงปลายน้ำ คือตั้งแต่แนวคิดการทำสวน การปลูก การดูแล และการตลาด”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/264863780_657436602305566_7492284239798692316_n-2-1024x632.jpg)
“ซึ่งวันนี้เริ่มต้นเราใช้กิ่งพันธุ์ฝรั่งหงเปาสือ ซึ่งเป็นผลไม้ที่มีรสชาติหวาน อมเปรี้ยว กรอบอร่อย มีคุณค่าทางโภชนาการสูง ที่สำคัญเป็นที่ต้องการอย่างมาก ในอนาคตคาดว่าจะเป็นผลไม้ทางเศรษฐกิจอีกตัวหนึ่งของอำเภอวังน้ำเขียว เป็นโมเดลในการทำเบื้องต้น”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/263157537_257140243070427_151661880523309471_n-2-1024x607.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/12/264379785_451334236588776_8552154291744026663_n-2-1024x768.jpg)
“โดยทางมหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมาและชมรมฯได้จัดอบรมไปแล้ว 4 ครั้ง ตนเองได้เล็งเห็นถึงความสำคัญจึงให้ใช้สวนของตนเองฟรีในการทำโครงการนี้ พร้อมจะผลักดันให้อำเภอวังน้ำเขียว เป็นเมืองผลไม้ เมืองธนาคารกิ่งพันธุ์ และที่สำคัญจะให้เป็นเมืองท่องเที่ยวเชิงเกษตร ให้นักท่องเที่ยวมาเที่ยวแล้วมีความรู้ไปด้วย เป็นการสร้างมูลค่าควบคู่ไปกับคุณค่าอย่างยั่งยืน
สำหรับโครงการนี้ทางมหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา ได้รับการสนับสนุนจากกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม