“ผู้ว่าโคราช” ลั่นฆ้อง! ประกาศความยิ่งใหญ่ฟื้นเศรษฐกิจเมืองโคราชฝ่าวิกฤติโควิด พร้อมแล้ว! บิ๊กงานยักษ์การแสดงผลงานศิลปะร่วมสมัย มหกรรมศิลปะนานาชาติ “ไทยแลนด์เบียนนาเล่โคราช 2021” พร้อมเนรมิตเมืองนครราชสีมาเป็นเมืองศิลปะที่เต็มไปด้วยสีสันของผลงานประติมากรรมถาวร และประติมากรรมกึ่งถาวร ที่ถูกจัดตั้งในพื้นที่ต่างๆในเมืองนครราชสีมา เริ่มตั้งแต่วันที่ 5 ธันวาคม 64 ถึงวันที่ 31 มีนาคม 65 ชมผลงานศิลป์ล้ำค่าจากศิลปินต่างประเทศทั่วโลก 54 คน 26 ประเทศ และศิลปินไทยใน 3 พื้นที่อำเภอเมือง อำเภอปากช่อง และอำเภอพิมาย คาดเงินสะพัดทะลุพันล้าน!
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/79592842_447271942624854_2187240768689668096_n.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/210181210_814782142540497_6390431878848127107_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/116793862_3188914474549696_8975376214952837664_n-3-779x1024.jpg)
นายวิเชียร จันทรโณทัย ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา เปิดเผยว่า “หลังจากโคราชจำเป็นต้องเลื่อนจัดงาน “มหกรรมศิลปะนานาชาติ Thailand Biennale Korat 2020” จากผลกระทบจากโรคระบาดโควิด-19 จากเดิมจะจัดช่วงเดือนธันวาคม 2563 ถึง มีนาคม 2564 เลื่อนไปจัดในวันที่ 11 มิถุนายน – 5 กันยายน 2021 และได้เลื่อนจากสถานการณ์โรคโควิด และปกติงานนี้จะจัด 2 ปีครั้งโคราชได้สิทธิ์จัดในปี 2020 แต่ต้องเลื่อนเป็นครั้งที่ 2 มาจัดตั้งแต่วันที่ 5 ธันวาคม 64 ถึงวันที่ 31 มีนาคม 65 นี้แทน”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/4533-2.png)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/137588632_716399275712118_2204971053916722300_n-1024x683.jpg)
“ตอนนี้คณะผู้จัดงาน “มหกรรมศิลปะนานาชาติ” เตรียมพิธีเปิดงานอย่างยิ่งใหญ่ในวันที่ 5 ธันวาคม 64 นี้ โดยเฉพาะเรื่องของผลงานงานศิลปะที่จะจัดแสดงค่อนข้างจะลงตัวเรียบร้อย และโคราชมีความพร้อมเป็นเจ้าภาพจัดงานมหกรรมศิลปะนานาชาติครั้งที่ 2 “ไทยแลนด์เบียนนาเล่โคราช 2021” ภายใต้แนวคิด “Buttterflies Frolicking on the Mud Engerdering Capital เซิ้ง…สิน ถิ่นย่าโม” เพื่อเนรมิตให้ “โคราชเป็นเมืองศิลปะ” อย่างสมบูรณ์แบบมีศิลปินชาวไทยและต่างชาติจาก 26 ประเทศ 53 ราย เข้าร่วมแสดง 93 ผลงาน ในพื้นที่ 3 อำเภอใช้จัดแสดงศิลปะนานาชาติทั้ง อำเภอเมือง อำเภอปากช่อง และอำเภอพิมาย”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/254254710_1279376609174098_2103141595003609364_n-1024x822.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/249278507_3388549944705150_53015610845171241_n.jpg)
“การจัดงานมหกรรมศิลปะนานาชาติ ครั้งที่ 2 Thailand Biennale, Korat 2021 จะเป็นกิจกรรมที่สร้างภาพพจน์และประชาสัมพันธ์ภาพลักษณ์ให้จังหวัดนครราชสีมา ทำให้ประชาชนเกิดการสร้างงาน สร้างอาชีพ สร้างรายได้ ทำให้มีความสุขและคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/247360154_4328880943828009_7333533648343030122_n.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/256352682_895321044463482_512435025355529480_n-1024x769.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/254579227_1513113989083164_8857631748981537741_n-2-1024x577.jpg)
“การจัดงานครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์ เพื่อส่งเสริมให้เกิดพื้นที่ศิลปะเพื่อการเรียนรู้ สำหรับเด็ก เยาวชน และประชาชนทั่วไป ให้มีความรู้ความเข้าใจในศิลปวัฒนธรรมท้องถิ่น ศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย สร้างจิตสานึกรักและภาคภูมิใจในวัฒนธรรมของตนเอง มีส่วนร่วมพัฒนางานด้านศิลปะอย่างยั่งยืน เพื่อส่งเสริมการนำผลงานและผลิตภัณฑ์ทางศิลปวัฒนธรรม สร้างรายได้ให้กับประชาชนในจังหวัดนครราชสีมา และเพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวในจังหวัดนครราชสีมาในงานมหกรรมศิลปะนานาชาติ โดยตลอดระยะเวลาของการจัดงาน จะสามารถกระตุ้นและฟื้นฟูเศรษฐกิจ ประมาณ 1,000 ล้านบาท”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/247909226_4478572395542730_8856568562769828736_n.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/120236692_639152460103467_7555083935580738223_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/255918246_894740264521560_7823785381012978478_n-1024x683.jpg)
นายวิเชียร กล่าวอีกว่า “สำหรับการจัดแสดงจะมีผลงานศิลปะของชาวไทย และชาวต่างชาติ ทั้งศิลปะถาวรและกึ่งถาวรนั้นจะจัดแสดงในพื้นที่จัดงาน 3 แห่งใน 3 อำเภอ ประกอบด้วย อำเภอเมืองนครราชสีมา ได้แก่บริเวณ ART GALLERY AND EXHIBITION หน้าโรงเรียนอนุบาลเมืองนครราชสีมา, สวนน้ำบุ่งตาหลั่วเฉลิมพระเกียรติ รัชกาลที่ 9, มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน (มทร.อีสาน), สวนสัตว์นครราชสีมา, ลานอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี (ย่าโม), TK park ข้างวัดพายัพ, หอสมุดแห่งชาติเฉลิมพระเกียรติ ร.9, พิพิธภัณฑ์ไม้กลายเป็นหิน และวัดพายัพ รวมจำนวน 42 ผลงาน”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/257611458_4561824367229500_9175962087687827832_n.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/240279161_847091332642911_458439636918468248_n-1024x576.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/240441137_847091162642928_7000844114864721357_n-1024x597.jpg)
“ส่วนที่อำเภอพิมาย สถานที่จัดโชว์ผลงานศิลปะได้แก่ พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติพิมาย, อุทยานประวัติศาสตร์พิมาย, กุฏิฤาษี และ บริเวณหอนาฬิกา จำนวน 13 ผลงาน และสำหรับในพื้นที่อำเภอปากช่อง ได้แก่ หอศิลป์พิมานทิพย์ จำนวน 38 ผลงาน”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/255447702_1279376345840791_3341568338572923059_n.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/11/120277654_639152643436782_3269136090599300283_n-1-1024x683.jpg)
“สำหรับการจัดแสดงผลงานศิลปะนานาชาติในครั้งนี้ มีศิลปินทั้งชาวไทยและต่างประเทศได้รับคัดเลือกเข้าร่วมแสดงผลงานจาก 26 ประเทศ จำนวน 53 ราย แบ่งเป็นคนไทย 13 ราย และศิลปินชาวต่างชาติ 40 ราย ได้แก่ศิลปินจากอาเซียน 5 ราย จากเอเชีย 13 ราย จากแอฟริกา 3 ราย จากยุโรป 13 ราย จากอเมริกา 5 ราย และออสเตรเลีย 1 ราย รวมจำนวน 93 ผลงาน” นายวิเชียร กล่าว