ผู้ประกอบการร้าน “นวดแผนไทย” พูดทั้งน้ำตากลางที่ประชุม “ศูนย์โควิดโคราช” เงินก้อนสุดท้ายเกลี้ยงแล้ว ขอความเมตตาเปิด “นวดฝ่าเท้า” หารายได้เพื่ออยู่รอด พร้อมทำตามมาตรการป้องกันทุกอย่าง
หลังจากเมื่อวันที่ 13 ก.ค.64 ที่บริเวณหน้าศาลากลางจังหวัดนครราชสีมา นางภารดี พจนาภิมล ตัวแทนผู้ประกอบการร้านนวดแผนไทย พร้อมด้วยสมาชิกชมรมผู้ประกอบการร้านนวดเพื่อสุขภาพ จังหวัดนครราชสีมา ซึ่งมีสมาชิกมากกว่า 230 ราย เข้ายื่นหนังสือถึงนายกอบชัย บุญอรณะ ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา ผ่านทางนายจรัสชัย โชคเรืองสกุล รองผู้ว่าราชการจังหวัดฯ
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/07/หน้าใน-83-1024x576.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/07/752.png)
เพื่อให้มีการผ่อนปรนมาตรการเปิดร้านนวดเพื่อสุขภาพ ด้วยการผ่อนผันให้ร้านนวดสามารถนวดเฉพาะจุดได้ อาทิ การนวดเท้า เพื่อหารายได้ในช่วงโควิด-19 เพื่อบรรเทาความเดือดร้อนแก่ผู้ประกอบการร้านนวดในพื้นที่จังหวัดนครราชสีมา ที่ต้องแบกรับภาระค่าใช้จ่าย หลังจากที่ทางจังหวัดมีมาตรการในการป้องกันการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19 รอบใหม่ ตั้งแต่วันที่ 12 ก.ค.เป็นต้นไป
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/07/13-2-1024x546.png)
และเมื่อวันที่ 14 ก.ค.64 ที่ห้องประชุมสถานการณ์โควิด-19โคราช นายศักดิ์สิทธิ์ สกุลลิขเรศสีมา รอง ผวจ.นครราชสีมา พร้อมด้วย นพ.นรินทร์รัชต์ พิชญคามินทร์ นพ.สสจ.นครราชสีมา ร่วมกันเป็นประธานในการประชุมคณะกรรมการโรคติดต่อจังหวัดพร้อมแถลงถึงสถานการณ์การแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/07/10-2-1024x729.png)
นางภารดี พจนาภิมล ตัวแทนผู้ประกอบการร้านนวดแผนไทย ในจังหวัดนครราชสีมา ได้กล่าวในที่ประชุมทั้งน้ำตาว่า “ร้านนวดแผนไทยโดนปิดไปแล้ว 3 รอบ เรามีค่าใช้จ่ายค่าน้ำค่าไฟทุกคนเดือดร้อนมาก อยากให้ท่านเห็นใจช่วยเหลือพวกเรา ทำธุรกิจคู่ไปกับโรคโควิด19 อยากให้ธุรกิจร้านนวดอยู่คู่เมืองโคราชอย่าให้ล้มหายตายจากไป เพราะโรคนี้ไม่มีทางที่จะหายไปได้”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/07/170736960_4233761809970115_1735311600063482055_n-1024x577.jpg)
“ทุกวันนี้ทุกคนกำลังจะหมดตัว ร้านนวดแผนไทย ขอให้ทางคณะกรรมการโรคติดต่อจังหวัด ผ่อนปรนมาตรการ ขอให้เห็นใจพวกเราด้วย เพื่อให้ร้านนวดฯโคราชเป็นโมเดล ในการที่จะใช้ชีวิตคู่โควิด19 และควบคุมโรคได้ โดยให้ร้านนวดแผนไทยในพื้นที่จังหวัดนครราชสีมา สามารถเปิดบริการนวดฝ่าเท้าได้ เพื่อบรรเทาความเดือดร้อนและหารายได้ใช้จ่ายภายในร้าน”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/07/168448613_4233761883303441_6327696346795303565_n-1024x577.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/07/170748062_4233781659968130_6104965846509130403_n-1024x684.jpg)
“และพร้อมที่จะปฏิบัติตามมาตรการของทางจังหวัดอย่างเคร่งครัด หลังถูกสั่งปิดมาแล้ว 3 ครั้งจนเงินที่มีอยู่ก้อนสุดท้ายหมด จึงต้องเดินทางมาที่ประชุมเพื่อขอความเห็นใจ เราจะให้ลูกค้าที่มานวดจองคิวทางไลน์ ไม่ให้มานั่งรอในร้าน” นางภารดี กล่าว
ด้าน รองผู้ว่าฯศักดิ์สิทธิ์ สกุลลิขเรศสีมา ได้แสดงความเห็นใจ และรับปากจะพิจารณาเรื่องนี้อย่างเร่งด่วน ซึ่่งทางส่วนกลางประกาศโคราชเป็นพื้นที่สีแดง ทำให้มาตรการต่างๆลงไปสู่พวกเราด้วย”
“ส่วนเรื่องเงินเยียวยาจะรับเรื่องไปประชุมส่วนที่เกี่ยวข้อง เพื่อช่วยเหลือผู้ประกอบการร้านนวดแผนไทย โดยจะส่งเจ้าหน้าที่กลุ่มงานนวดแผนไทย สาธารณะสุขฯ เข้าไปตรวจสอบมาตรการสำหรับร้านที่ต้องการจะเปิดบริการนวดฝ่าเท้า ทำได้หรือไม่ขอลงพื้นที่ไปดูก่อน เพื่อนำกลับมาพิจารณาผ่อนปรนมาตรการต่อไป”