“ผู้ว่าโคราช” บุกสวนเงาะทุเรียนตาเสวย อ.ครบุรีโคราช ชิมสายพันธุ์ใหม่ “ทุเรียนหลงครบุรี” การันตีอร่อยไม่แพ้ต้นฉบับ หลังลุงเสวยเลิกปลูกมันสำปะหลัง เป็นสวนผลไม้มาถูกทางจนออเดอร์จองล้น ขณะนี้มีถึง 700 ต้นกำลังทยอยให้ผลผลิตอย่างต่อเนื่อง และกำลังทำรายได้ให้กับเกษตรกรเป็นอย่างมาก
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/06/179402349_294964672182145_4128720273017394104_n-2.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/06/4-2-1024x701.png)
เมื่อวันที่ 17 มิ.ย.64 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายกอบชัย บุญอรณะ ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา พร้อมด้วย นายวิติร กิจวิรัตน์ นายอำเภอครบุรี ลงพื้นที่เยี่ยมชมสวนทุเรียนตาเสวย หรือสวนทุเรียนเสวยผลทอง ซึ่งเป็นสวนของนายเสวย สาดกระโทก อายุ 67 ปี ตั้งอยู่ที่บ้านโคกใบบัว ต.โคกกระชาย อ.ครบุรี จ.นครราชสีมา ซึ่งเป็นสวนทุเรียนสวนแรกของอำเภอครบุรี ที่ได้เพาะปลูกมานานเกือบ 30 ปีแล้ว
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/06/3-2-1024x678.png)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/06/99130327_255527679019851_2658444426757537792_n-1024x683.jpg)
โดยคุณตาเสวย ได้เริ่มปลูกทุเรียนมาตั้งแต่ปี พ.ศ.2539 เพียงแค่ 12 ต้น เป็นพันธุ์หมอนทอง แต่ได้ผลดีเป็นที่น่าพอใจ จึงได้ทยอยเพาะปลูกเพิ่ม และนำทุเรียนสายพันธ์อื่นๆมาปลูกเพิ่มจนเต็มเนื้อที่ของสวนที่มีอยู่ 40 ไร่ อาทิ พันธุ์พวงมณี ก้านยาว และหลงลับแล ที่เริ่มให้ผลผลิตแล้วและกำลังเป็นที่นิยมอย่างมากของตลาด
ปัจจุบันภายในสวนทุเรียนของคุณตาเสวย มีทุเรียนอยู่กว่า 700 ต้น คาดว่าในปีนี้จะให้ผลผลิตมากถึง 7 ตันเลยทีเดียว โดยเฉพาะพันธุ์ “หลงลับแล” หรือที่เรียกกันว่า “หลงครบุรี” ที่เริ่มให้ผลผลิตครั้งแรกในปีนี้จำนวนกว่า 100 ลูก ที่ถูกจองไปจนหมดแล้ว นอกจากนี้ภายในสวนยังมีผลไม้อีกหลากหลายชนิด อาทิ เงาะ และลองกอง ที่ได้ปลูกแซมเอาไว้ และกำลังให้ผลผลิตและได้รับความนิยมเช่นกัน
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/06/1-2-1024x685.png)
นายกอบชัย บุญอรณะ ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา กล่าวว่า “ตนเองเพิ่งมาดำรงตำแหน่ง จึงเพิ่งได้มาเห็นสวนผลไม้ของเกษตรกรที่อำเภอครบุรีเป็นครั้งแรก และเมื่อมาเห็นความสำเร็จอย่างนี้ ถือเป็นเรื่องที่น่าส่งเสริมเป็นอย่างมาก ซึ่งก่อนหน้านี้โดยทั่วไปหากพูดถึงจังหวัดนครราชสีมา เราก็จะนึกถึงไร่มันสำปะหลัง อ้อย เป็นอย่างแรก แต่ความจริงแล้ว เกษตรกรสามารถปรับเปลี่ยนมาเป็นสวนผสมได้แล้ว อย่างเช่นสวนเสวยผลทองแห่งนี้”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/06/2-2-1024x678.png)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/06/98339284_255527615686524_2691833657135464448_n-1024x683.jpg)
“ถือเป็นตัวอย่างของเกษตรกรที่มองการณ์ไกล พลิกฟื้นปรับเปลี่ยนพื้นที่จากไร่มันสำปะหลัง มาปลูกผลไม้ โดยเฉพาะทุเรียนที่กำลังให้ผลผลิตอย่างนี้ในขณะนี้ ซึ่งทำให้เห็นแล้วว่าในพื้นที่จังหวัดนครราชสีมา มีหลายอำเภอที่สามารถจะส่งเสริมให้มีการเพาะปลูกเป็นสวนผสมได้ จึงทางจังหวัดและหน่วยงานราชการที่เกี่ยวข้องก็ได้ดำเนินการส่งเสริมในทุกช่องทางอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นในเรื่องของการคัดเลือกสายพันธุ์ การให้องค์ความรู้ โดยเฉพาะในส่วนของทุเรียน และเงาะ ที่เป็นที่ชื่นชอบอย่างมากของทั้งชาวไทย และชาวต่างชาติ”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/06/180069723_294964448848834_8454737036340856240_n-2.jpg)
“ในขณะที่ทางภาครัฐหลายส่วนก็ให้การสนับสนุนในเรื่องของโครงสร้างพื้นฐาน ถนนหนทาง ไฟฟ้าการเกษตร ที่เข้าถึงได้อย่างครอบคลุม จึงอยากฝากถึงพี่น้องเกษตรกรว่าการปลูกพืชเกษตรเชิงเดี่ยวนั้น บางครั้งไม่คุ้มค่ากับการลงทุน เพราะฉะนั้น หากพื้นที่ใดมีศักยภาพมากพอที่จะปรับเปลี่ยนมาเป็นสวนผสมได้ ก็ให้ปรึกษากับทางสำนักงานเกษตรใกล้บ้าน ว่าสามารถพอที่จะปลูกอะไรเพิ่มได้บ้าง เพื่อที่จะทำให้มีรายได้เพิ่มขึ้นและมีชีวิตความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น” ผู้ว่าฯกอบชัย กล่าว
โดยภายในการเยี่ยมชมสวนในครั้งนี้ ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา ได้ชิมผลไม้สดๆจาก “สวนตาเสวย” ที่กำลังให้ผลผลิตอยู่ในขณะนี้ทั้งเงาะ และทุเรียน โดยเฉพาะทุเรียน “หลงครบุรี” ที่กำลังเป็นที่หลายคนกำลังอยากชิมกันอยู่ในขณะนี้ เพาะถือว่าเป็นสวนแรกๆที่เริ่มให้ผลผลิต พร้อมกับยืนยันว่า เงาะที่อำเภอครบุรี รสชาติดี หวาน ร่อน อร่อย และทุเรียนหลงครบุรี ก็มีรสชาติหอมหวานไม่แพ้ทุเรียนหลงลับแลต้นฉบับแน่นอน