ดังระเบิด! “ทุ่งดอกลาเวนเดอร์” ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย งดงามวิวริมเขากว่า 30 ไร่ โปรเจ็กต์สุดเพอร์เฟคของ “เชฟกระทะเหล็ก” สายเลือดโคราช “เชฟชุมพล แจ้งไพร” เนรมิตแลนด์มาร์คแหล่งท่องเที่ยวแห่งใหม่ อำเภอวังน้ำเขียว โคราช
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/148985725_734565033895542_3785534150934551315_o-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/149100384_734564943895551_3733989745861227951_o-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/149677830_734564743895571_582109056704730157_o-1024x683.jpg)
บรรยากาศนักท่องเที่ยวจำนวนมาก เดินทางไปเที่ยวชม “ทุ่งดอกลาเวนเดอร์” ดอกไม้สีม่วง “ลาเวนเดอร์สายพันธุ์ Spanish Eyes” จากประเทศสเปน ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย ที่กำลังออกดอกพลิบานสะพรั่งสวยงาม บนเนื้อที่กว่า 30 ไร่ ท่ามกลางทิวเขาล้อมรอบ ภายในสวนเกษตรวิสาหกิจเกษตรยั่งยืนสุขสมบูรณ์ ตำบลไทยสามัคคี อำเภอวังน้ำเขียว จังหวัดนครราชสีมา ซึ่งเป็นสวนเกษตรแหล่งท่องเที่ยวแห่งใหม่ของอำเภอวังน้ำเขียว ที่กำลังได้รับความนิยมเป็นอย่างมากจากนักท่องเที่ยว
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/148214140_181876457056924_5935850187902274091_o-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/148442539_734564933895552_2968213729484696614_o-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/148887525_734564617228917_7213853895976095686_o-1024x683.jpg)
นายชุมพล แจ้งไพร หรือ “เชฟกระทะเหล็ก” MichelinStar Chef เจ้าของทุ่งลาเวนเดอร์วังน้ำเขียว เปิดเผยว่า “ผมเป็นคนโคราชอยู่แล้ว อยากทำสิ่งดีๆให้บ้านเกิดซึ่งที่ดินกว่า 30 ไร่ตำบลไทยสามัคคีตรงนี้ตอนแรกตั้งใจจะปลูกพริกปลอดสารพิษทั้งหมด เพราะพริกเป็นผักที่มีสารพิษมากที่สุด ผมเป็นเชฟทำอาหารไทยมา 30 กว่าปีพริกเป็นผักที่ต้องกินต้องใช้ในอาหารไทย 3 มื้อ แต่อากาศหนาวชื้นไม่เหมาะที่จะปลูกพริก พอเกิดโรคระบาดโควิดก็เห็นการท่องเที่ยวอ.วังน้ำเขียวซบเซา มา 5-6 ปีก็อยากจะช่วยเหลือฟื้นฟูการท่องเที่ยวช่วยชาวบ้านให้มีรายได้กลับมา”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/148426782_1329584367440249_25937076279120569_o-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/148147778_734564520562260_377171772399722015_o-1024x683.jpg)
“ผมเคยอยู่ยุโรปมา 10 กว่าปี หากจะไปดูดอกลาเวนเดอร์ ต้องไปที่ฝรั่งเศส ฮอกไกโดญี่ปุ่น พอมาคิดใหม่ก็อยากปลูก “ลาเวนเดอร์” ที่ไม่มีใครปลูกมาก่อนที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย เพราะปลูกยากและต้นทุนสูง เพราะลาเวนเดอร์มีประโยชน์ใช้ได้ทั้งต้นใบและดอก ทำเป็นผลิตภัณฑ์แปรรูปต่างๆ เป็นพืชเศรษฐกิจตัวใหม่ เราต้องไปเพราะเมล็ดที่เชียงใหม่ อนุบาลที่ภูเรือ แล้วมาลงแปลงที่วังน้ำเขียว”
“เชฟชุมพล” กล่าวอีกว่า “ภายในพื้นที่ปลูก “ลาเวนเดอร์” สายพันธุ์สแปนิสอาย จากสเปน จำนวนกว่า 50,000 ต้นใช้พื้นที่ 15 ไร่ พื้นที่น้ำอีก 5 ไร่ที่เหลือไว้พัฒนาต่อ ซึ่งถือเป็นการทดลองพืชเศรษฐกิจใหม่ เป็นทางเลือกให้เกษตรกรในพื้นที่ในการประกอบอาชีพแบบใหม่เพื่อสร้างรายได้ให้มั่นคงยังยืน และยังกลายเป็นสถานที่ท่องเที่ยวแห่งใหม่ของจังหวัดนครราชสีมาอีกด้วย”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/148879766_734565067228872_8300190715178747983_o-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/149440554_734564780562234_542186794330485054_o-1024x683.jpg)
“นอกจากนี้ภายในพื้นที่ยังมีการปลูก “ดอกคอสมอส” บนเนื้อที่ 8 ไร่ สร้างบรรยากาศสีสันความสวยงามของทุ่งดอกไม้ได้เป็นอย่างดีอีกด้วย ใช้งบลงทุนไปหลายล้านบาท ภายในจะมีบูธขายผลิตภัณฑ์แปรรูปต่างๆของชาวบ้านมาขาย”
“และเรายังได้ทำเป็นบรรยากาศ “ดินเนอร์อาหารค่ำ” ใช้วัตถุดิบของวังน้ำเขียวและโคราช 80% เพื่อช่วยเหลือชุมชนในพื้นที่อีกด้วย มีดนตรีเพราะๆฟัง จะเริ่มตั้งแต่วันเสาร์ที่ 20 ก.พ.นี้ เป็นดินเนอร์เฉพาะวันเสาร์เท่านั้น ท่ามกลางดอกลาเวนเดอร์มีที่นี่แห่งเดียว” เชฟชุมพล กล่าวทิ้งท้าย
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/148709130_734565093895536_2510878665571789755_o-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/149400445_734564653895580_2481191568670956241_o-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/148357703_734564840562228_2973273775603491911_o-1024x683.jpg)
นายพงษ์เทพ มาลาชาสิงห์ ประธานชมรมส่งเสริมการท่องเที่ยววังน้ำเขียว เปิดเผยว่า “บรรยากาศการท่องเที่ยวในพื้นที่อำเภอวังน้ำเขียวช่วงไฮซีซั่นที่ผ่านมา ถือว่าซบเซาเป็นอย่างมาก เนื่องจากสถานการณ์การระบาดของโควิด-19 ทำให้นักท่องเที่ยวงดการเดินทาง แต่ช่วงนี้สถานการณ์การระบาดของโควิด-19 เริ่มเบาบางลง นักท่องเที่ยวเริ่มเดินทางเข้ามาท่องเที่ยวในพื้นที่เพิ่มขึ้น”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/148145116_455250819010748_4823765283956587229_o-1024x683.jpg)
“ซึ่งทุ่งดอกลาเวนเดอร์ อ.วังน้ำเขียว แห่งนี้ถือเป็นสถานที่ท่องเที่ยวแห่งใหม่ ที่สามารถดึงดูดนักท่องเที่ยวให้เข้ามาในพื้นที่อำเภอวังน้ำเขียวเพิ่มมากขึ้น ทำให้เศรษฐกิจในชุมชนเริ่มดีขึ้นตามไปด้วย”