“หมอโจ้”เภสัชกรจักริน เชิดฉาย ทุ่มกว่า 15 ล้าน! พลิกโฉมมินิมาร์ทท้องถิ่นแบรนด์ดังเมืองโคราช “หมอยาพลาซ่า” ปรับกลยุทธ์สตาร์ทอัพสู่แบรนด์ใหม่ “หมอยาพลาซ่า เฮลธ์พลัส” เป็น “ร้านยาคุณภาพ” เข้าร่วม สปสช. สภาเภสัชกรรม เครือข่ายรพ.จิตเวชนครราชสีมา ปรับโฉมใหม่ เปิดแล้ว 3 สาขา “อัมพวัน-มทส.ประตู1-จอหอ” แยกแผนกยาออกจากซูเปอร์มาร์เก็ต เสริมแกร่งสินค้าในหมวดสุขภาพ อุปกรณ์การแพทย์ อาหารเสริมสมุนไพร เครื่องสำอางฯลฯ
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/08/366719897_1011324873403337_3748096164199579089_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/08/366720054_1011325470069944_1622499922560641386_n-1024x683.jpg)
หลังจากเมื่อวันที่ 11 สิงหาคม 2566 เภสัชกรจักริน เชิดฉาย และ คุณนิภาภรณ์ เชิดฉาย ประธานและรองประธานกรรมการ บริษัท หมอยาพลาซ่า จำกัด ได้มีพิธีเปิดร้าน “หมอยาพลาซ่า” แบรนด์ใหม่ “หมอยาพลาซ่า เฮลธ์พลัส” สาขาอัมพวัน อ.เมือง จ.นครราชสีมา โดยมีนายประเสริฐ บุญชัยสุข นายกเทศมนตรีนครนครราชสีมา เป็นประธาน
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/08/366801020_1011325850069906_7136783562580140279_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/06/356429625_986993119169846_876026512089156728_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/08/366799152_1011325723403252_8712218902810726682_n-1024x683.jpg)
โดยภายในงาน เภสัชกรจักริน เชิดฉาย ยังได้บริจาคเครื่องฟอกไต มูลค่า 500,000 บาท มอบให้กับ โรงพยาบาลมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี (รพ.มทส.) โดยมี พญ.เพิ่มศิริ เลอมานุวรรัตน์ ผู้อำนวยการ รพ.มทส.เป็นผู้รับ
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/08/366646887_1011325823403242_1157424985734336113_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/08/366566357_1011325343403290_2813860627728866648_n-1024x683.jpg)
ล่าสุด! “หมอโจ้” ได้เปิด “หมอยาพลาซ่า เฮลธ์พลัส” เพิ่มอีก 2 สาขา โดยเมื่อวันที่ 24 สิงหาคม 66 เปิดสาขา 2 “มทส.ประตู1” โดยมี นายบรรจบ ม่วงแม้น นายกเทศมนตรีตำบลสุรนารี เป็นประธานเปิด
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/376781146_1026314578571033_5202338425801399140_n-1024x746.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/376769768_1026314661904358_5506630317474712470_n-1024x576.jpg)
และสาขาใหม่ล่าสุด! เมื่อวันที่ 5 กันยายน 2566 ได้เปิดร้าน “หมอยาพลาซ่า เฮลธ์พลัส” สาขาจอหอ โดยมี นายเสรี ไชยกิตติ นายกเทศมนตรีตำบลจอหอ เป็นประธานในพิธี และ ดร.มณีนุช รัตนชินกร เจ้าของตลาดแม่สมบูรณ์(จอหอ) อดีตรองนายกเทศมนตรีตำบลจอหอ สมาชิกสภาเทศบาลตำบลจอหอ รองนายกเทศมนตรีตำบลจอหอ เจ้าหน้าที่ อสม.และประชาชนมาร่วมงาน
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/377947309_1026297945239363_2208132339550948217_n.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/377973342_1026297995239358_4729211631196046984_n.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/09/377701580_1026297915239366_6975766498180506265_n.jpg)
“หมอโจ้”เภสัชกรจักริน เชิดฉาย กล่าวว่า “ร้านหมอยาพลาซ่า เป็นร้านมินิมาร์ทและร้านขายยาเจ้าแรกในเมืองโคราช เปิดมาแล้ว 30 กว่าปี แต่ปัจจุบันร้านแบบเราก็มีหลายร้านที่เปิดในเมือง โดยปัจจุบันการแข่งขันธุรกิจซูเปอร์และมินิมาร์ทค่อนข้างสูงมากใน จ.นครราชสีมา ทั้งห้างท้องถิ่นและห้างแบรนด์ดังใหญ่ๆจากส่วนกลางมาเปิดสาขาโคราชเยอะมาก”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/08/366800572_1011324726736685_2548110424478535057_n-1024x682.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/08/366617966_1011325460069945_795262351870678096_n-1024x683.jpg)
“ขณะที่แบรนด์หมอยาพลาซ่า เราก็สู้แบบประคับประคองให้อยู่รอดตั้งแต่ช่วงโรคโควิดระบาด เพราะการแข่งขันค่อนข้างรุนแรง ปัจจุบันเรามีร้านหมอยาพลาซ่า 8 สาขา และร้านถูกจัง 4 สาขา รวม 12 สาขา โดยจะรองรับโครงการ “บัตรประชารัฐ” เพื่อรองรับโครงการช่วยเหลือประชาชนของรัฐ”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/08/366819847_1011325366736621_1569010933642117858_n-683x1024.jpg)
“หมอโจ้” กล่าวอีกว่า “ที่ผ่านมาเราทำธุรกิจแบบประคองตัวไม่บุกอะไรมาก พนักงานก็อยู่ครบไม่ปลดใครออก ซึ่งทั้ง 12 สาขามีทั้งหมด 100 กว่าชีวิตที่ดูแล จนมาถึงปีนี้ที่โควิดคลายปัญหาลง หากเราปล่อยให้ธุรกิจเดินไปตามสภาพมันอาจจะทำให้เสียหาย เพราะหากอยู่เฉยๆก็ถึงเวลาที่เราต้องมาตั้งหลักและโฟกัสธุรกิจมินิมาร์ทใหม่ ไม่ใช่ขยายสาขาใหม่แต่เป็นการปรับตัว”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/06/355886736_986993255836499_8800290708538272301_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/06/241570150_577893590079803_7183308341023168873_n-1024x683-1.jpg)
“ที่ผ่านมาร้านหมอยาพลาซ่า มีมินิมาร์ทกับร้านยาอยู่รวมกัน ปีนี้เรามาพลิกโฉมใหม่ เริ่มที่สาขาอัมพวัน จากนั้น สาขา มทส.ประตู1 และสาขาจอหอ โดยจะแยกแผนกยา ออกมาต่างหากให้ชัดเจนมีเภสัชกรดูแล โดยเสริมสินค้าในหมวดยาและเวชภัณฑ์ สินค้าสุขภาพมากขึ้น อุปกรณ์การแพทย์ อาหารเสริมสมุนไพร วิตามิน เครื่องสำอางมากกว่าเดิม เพื่อเพิ่มจุดขายให้แข็งแรงขึ้น” หมอโจ้ กล่าวทิ้งท้าย