“เทศบาลโคราช” คำราม!! เล่นใหญ่บิ๊กเซอร์ไพรส์พลิกโฉมจัดงาน “แห่เทียนโคราช” โชว์ขบวนแห่สุดอลังการ ประกวดต้นเทียนชิงถ้วยพระราชทาน ไฮไลท์เพียบ พร้อมการแสดงแสง สี เสียง “โขนดนตรีออเคสตร้าประกอบต้นเทียน” อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ และพระนาคปรก อายุกว่า 1,500 ปีจากวัดพระนารายณ์ ประกาศลั่นยิ่งใหญ่ที่สุดในภาคอีสาน พร้อมปิดถนนหน้าลานย่าโม จัดยาว 4 วัน เป็นรูปแบบถนนคนเดินจัดให้เป็นแลนด์มาร์ค “งานแห่เทียน”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/07/362635156_681936717305888_6456177933587093445_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/07/362320373_681936767305883_7395410759077160293_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/07/362236245_681936953972531_8657508905925995822_n-1024x683.jpg)
เมื่อวันที่ 21 กรกฎาคม2566 ณ ศาลาไทย ลานอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี “เทศบาลนครนครราชสีมา” จัดแถลงข่าวงานประเพณีแห่เทียนพรรษา ประจำปี 2566 ภายใต้ชื่องาน “แสงเทียนแห่งศรัทธา แห่เทียนพรรษาเมืองโคราช” Korat : The City of Candle Light ที่จะจัดขึ้นระหว่างวันที่ 1-4 สิงหาคม 2566 ณ บริเวณลานอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี สวนสุรนารี และสวนเมืองทอง
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/07/362215696_681936323972594_2198124483474487801_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/07/362580347_681936260639267_2325677144178637818_n-1024x682.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/07/362260069_681936750639218_6119236624879621891_n-1024x683.jpg)
โดยมีนายภูมิสิทธิ์ วังคีรี รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา เป็นประธานพร้อมด้วย นายประเสริฐ บุญชัยสุข นายกเทศมนตรีนครนครราชสีมา, พ.ต.อ.ประสิทธิ์ เปรมกมล ผู้กำกับการสถานีตำรวจภูธรเมืองนครราชสีมา, นางสาวกรรณิการ์ พัฒนพีระเดช นายกเทศมนตรีตำบลพิมาย, นางสุทิน ชาติพุดซา นายกองค์การบริหารส่วนตำบลหนองกระทุ่ม, นางสาวเกตน์สิรี สมบูรณ์ศิลป์ รองผู้อำนวยการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย สำนักงานนครราชสีมา, ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ณัฏฐินี ทองดี ผู้อำนวยการสถาบันวิจัยไม้กลายเป็นหินฯ และนายวัชรพล โตมรศักดิ์ ประธานที่ปรึกษานายกเทศมนตรี ร่วมแถลงข่าวในครั้งนี้ ณ ศาลาไทย ลานอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/07/FB_IMG_1689044834620-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/07/FB_IMG_1689044837767-1024x683.jpg)
สำหรับไฮไลท์ “งานแห่เทียนโคราช” มี การประกวด “ต้นเทียนพรรษา” ชิงถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี, การประกวดขบวนแห่ต้นเทียนที่วิจิตรตระการตาแสดงความเป็นอัตลักษณ์ของโคราช รวมถึงสีสันของขบวนแห่ที่หลากหลาย, พิธีอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ ประดิษฐานบุษบกและอัญเชิญพระนาคปรกอายุกว่า 1,500 ปีจากวัดพระนารายณ์มาประดิษฐานบริเวณลานย่าโมให้พี่น้องประชาชนได้กราบไหว้สักการะ, พิธีเจริญพระพุทธมนต์, การหล่อเทียนพรรษาถวายวัดเป็นพุทธบูชา, กิจกรรม Workshop สืบสานวัฒนธรรมทำเทียนพรรษาโคราชที่เปิดโอกาสให้ประชาชนได้มีส่วนร่วม และการแสดงดนตรี แสง สี เสียง ภายในงาน เป็นต้น
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/07/362289645_681919110640982_2724984435187715258_n-1024x683.jpg)
นายประเสริฐ บุญชัยสุข นายกเทศมนตรีนครนครราชสีมา เปิดเผยว่า “เทศบาลนครนครราชสีมา ได้กำหนดจัดงานประเพณีแห่เทียนพรรษา ประจำปี 2566 เพื่อสืบสาน รักษาต่อยอดวัฒนธรรมมรดกไทยทางพระพุทธศาสนาและขนบธรรมเนียมประเพณี ให้ยังคงความดีงามอย่างยั่งยืน ทำนุบำรุงรักษาไว้ซึ่งสิ่งอันทรงคุณค่าทางประวัติศาสตร์ โดยเฉพาะด้านที่เกี่ยวข้องกับพระพุทธศาสนา และร่วมสร้างสรรค์กิจกรรมส่งเสริมพระพุทธศาสนา เพื่อเป็นการต่อยอดองค์ความรู้สู่สังคมไทย”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/07/FB_IMG_1689044840719-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/07/FB_IMG_1689044856572-1024x745.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/07/FB_IMG_1689045133398-1024x696.jpg)
“ซึ่งปีนี้จัดยิ่งใหญ่กว่าทุกปี ถือเป็นการกระตุ้นเศรษฐกิจเมืองโคราชหลังจากสถานการณ์โควิด–19 อีกทางหนึ่ง จุดเด่นของปีนี้คือการประกวดต้นเทียนพรรษาชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี มีวัดที่ให้ความสนใจเข้าร่วมประกวดถึง 12 วัด และยังมีการประกวดขบวนแห่จากภาคประชาชน สถานศึกษา หน่วยงานต่างๆ อีก 5 ขบวนแห่ ที่จัดขึ้นในวันที่ 2 สิงหาคม 2566 โดยจะเคลื่อนขบวนแห่ไปยังเส้นทางต่างๆรอบเมืองตั้งแต่เวลา 09.00 น. เป็นต้นไป”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/07/FB_IMG_1689045139521-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/07/361337069_685806436893853_6240928977816624439_n-1024x698.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/07/361603482_685806206893876_1801927885885880721_n-1024x715.jpg)
นายประเสริฐ กล่าวอีกว่า “งานประเพณีแห่เทียนพรรษา ประจำปี 2566 “แสงเทียนแห่งศรัทธา แห่เทียนพรรษาเมืองโคราช” Korat : The City of Candle Light ในระหว่างวันที่ 1 – 4 สิงหาคม 2566 ณ บริเวณลานอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี กิจกรรมภายในจะมีการประกวดต้นเทียนพรรษา ประเภท ก และประเภท ข, การประกวดขบวนแห่, พิธีทำบุญตักบาตร, มีการจัดขบวนเทิดพระเกียรติ อัญเชิญถ้วยรางวัลพระราชทาน จำนวน 5 ขบวน ประกอบด้วย ขบวน “แสงสว่างกลางใจประชา” (ขบวนนำ), ขบวน “แสงเทียนแห่งศรัทธา”, ขบวน “แสงเทียนแห่งอารยชน” , ขบวน แสงเทียนแห่งบรรพชีวิน”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/07/361622116_685806233560540_1347072463359444558_n-1024x706.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/07/361619443_685806166893880_7867222910927052951_n-1024x684.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/07/361624281_685806200227210_4073870055772791772_n-1024x699.jpg)
“และขบวน “แสงสว่างแห่งเสรี”, การแสดงแสง สี เสียง การแสดงโขน การแสดงดนตรีออเคสตร้าประกอบต้นเทียน, การแสดงดนตรี การแสดงศิลปวัฒนธรรม, การสาธิตการแกะเทียน การพิมพ์เทียน การให้ความรู้ทางศิลปะ การหล่อเทียนที่ประชาชนได้มีส่วนร่วม การนำเทียนที่หล่อไปถวายวัดร่วมกันเพื่อรักษาวัฒนธรรมอันดีงาม การจัดนิทรรศการให้ความรู้เพื่อให้ประชาชนได้ตระหนักและเห็นคุณค่ามรดกทางศิลปวัฒนธรรม เผยแพร่มรดกทางวัฒนธรรมการแห่เทียนพรรษามิให้สูญหาย” นายประเสริฐ กล่าว