ยิ่งใหญ่สมการรอคอย! ประเพณีโบราณนานมา แห่ “พระคันธารราฐลอดประตูเมือง” ในงาน “สงกรานต์โคราช” ฉลองสมโภชเมืองนครราชสีมา ครบรอบ 555 ปี “ผู้ว่าฯโคราช-แม่ทัพภาคที่2” นำประชาชนร่วมพิธีโบราณกว่า 1,000 คน ร่วมแห่พระคันธารราฐ หรือพระขอฝน เพื่อความเป็นเสริมมงคล
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341165652_200715126049327_4272730901445860756_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341261876_838517404244646_3964750838624403393_n-1024x701.jpg)
จังหวัดนครราชสีมา” ร่วมกับ “เทศบาลนครนครราชสีมา” และ “วัดพระนารายณ์มหาราช วรวิหาร-อบจ.-วัฒนธรรมจังหวัด” จัดงาน “เทศกาลสงกรานต์โคราช” ขึ้นอย่างยิ่งใหญ่ ระหว่างวันที่ 12-15 เม.ย.66 โดยจะใช้พื้นที่วัดพระนารายณ์ฯ และลานอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี หรือลานย่าโม ถนนราชดำเนิน และถนนชุมพล จัดเป็นโซนสำหรับให้ประชาชนได้เล่นน้ำสงกรานต์อย่างเต็มที่
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341502158_159280136767331_8507653809251054109_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341348021_180761631449411_9055276235234059184_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341258705_178322874678619_4727928860768924259_n-1024x683.jpg)
พร้อมพิธีสำคัญอัญเชิญ “พระคันธารราฐ”(ปางขอฝน) จากวัดพระนารายณ์มหาราชวรวิหาร ขึ้นสู่ราชรถ แล้วเคลื่อนขบวนแห่มาตามถนนจอมพล เป็นระยะทางกว่า 800 เมตร มาที่ลานอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี เพื่อทำพิธีลอดประตูชุมพล
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341167900_733022081638548_5536862994261758394_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341199932_518155413854897_599272394926280651_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341471786_629990878942483_4335949852145621381_n-1024x683.jpg)
เมื่อวันที่ 13 เม.ย.66 ที่ผ่านมา บริเวณลานอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี อ.เมือง จ.นครราชสีมา นายสยาม ศิริมงคล ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา พร้อมด้วย พล.ท.สวราชย์ แสงผล แม่ทัพภาคที่ 2 นายประเสริฐ บุญชัยสุข นายกเทศมนตรีนครนครราชสีมา และพี่น้องประชาชนชาวจังหวัดนครราชสีมา กว่า 1,000 คน ร่วมกันอัญเชิญพระคันธารราฐ หรือพระปางขอฝน ซึ่งเป็นพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์สำคัญประจำ จ.นครราชสีมา อายุ 101 ปี จากลานอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี(ย่าโม) ลอดซุ้มประตูเมือง
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341352327_893597775053356_8210147945687471096_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341485172_911770296726245_3405498264629490470_n-1024x683.jpg)
โดยร่วมกันจับชายผ้าทองผ้าเงินความยาว 555 เมตร นครราชสีมา แห่ไปตามถนน ให้ประชาชนที่มาร่วมงานสงกรานต์ได้สรงน้ำ เพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ตนเองและครอบครัวในช่วงเทศกาลสงกรานต์ และสมโภช “เมืองนครราชสีมา ครบรอบ 555 ปี” ลอดซุ้มประตูชุมพล ประชาชนร่วมสรงน้ำพระคันธารราฐ เพื่อเสริมสิริมงคลตลอด 2 ข้างทาง โดยขบวนแห่อัญเชิญ “พระคันธารราฐ” กลับไปยังวัดพระนารายณ์ฯ ผ่านถนนจอมพล
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341023274_952699792558476_3631215600198110602_n-1-576x1024.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341386707_1320127755265983_4750918544361134607_n-1024x683.jpg)
สำหรับประวัติของ “พระคันธารราฐ” เป็นพระพุทธรูปเก่าแก่ของ “วัดพระนารายณ์มหาราชวรวิหาร” สร้างเมื่อวันที่ 8 กันยายน 2464 ปัจจุบันปี 2566 มีอายุ 101 ปี โดย “พระยานครราชเสนี (สหัด สิงหเสนี)” เจ้าเมืองนครราชสีมา คนที่ 11 เป็นผู้สร้าง มีขนาดหน้าตัก 39 นิ้ว สูงประมาณ 1 เมตร 30 เซนติเมตร ครั้งเมื่อสร้างเสร็จสมบูรณ์ เจ้าเมืองนครราชสีมา ได้ริเริ่มประกอบพิธีอัญเชิญ “พระคันธารราฐ แห่ลอดประตูชุมพล” เนื่องในวันสงกรานต์ เพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ประชาชนชาวโคราชเรื่อยมา
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341183963_782088086850271_527051898155246432_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341261374_1240856366806952_1026533833689776470_n-1024x683.jpg)
จวบจนถึงปี 2522 พิธีกรรมดังกล่าวได้หยุดไป กระทั่งเมื่อปี 2560 วัดพระนารายณ์ ได้บูรณะสังขรณ์ปิดทองพระทศพลญาณประทานบารมี หรือหลวงพ่อใหญ่ และขุดค้นพบพระพุทธรูปโบราณหลายองค์ใต้ฐานพระประธาน ทางวัดจึงมีแนวคิดที่จะรื้อฟื้นพิธีอัญเชิญ “พระคันธารราฐ แห่ลอดประตูชุมพล” ขึ้นมาอีกครั้งในวันสงกรานต์ ซึ่งการแห่พระลอดประตูชุมพล เป็นเอกลักษณ์ของเมืองโคราช
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/278119318_985354232149953_5080218783989116001_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/04/341086713_1275304470082956_1818422802704048354_n-1024x705.jpg)
สำหรับ “พระคันธารราฐ” มีลักษณะเป็นพระพุทธรูปนั่งขัดสมาธิราบ พระหัตถ์ขวายกเสมอพระอุระในท่ากวัก พระหัตถ์ซ้ายวางหงายบนพระเพลา เป็นกิริยารับน้ำ ลักษณะพระพักตร์ค่อนข้างกลม พระขนงโก่ง พระเนตรเหลือบต่ำ โดยลงยาสีเหมือนจริง พระนาสิกโด่ง พระโอษฐ์บางเรียว พระกรรณยาว เกือบจดพระอังสา ขมวดพระเกศา ทำเป็นรูปก้นหอยเรียง ตลอดถึงพระเมาลี พระรัศมีทำเป็นรูปดอกบัวตูม ครองจีวรห่มเฉียง เปิดพระอังสาขวา มีริ้วผ้าที่ด้านหน้าองค์พระพุทธรูป รองรับด้วยฐานบัวคว่ำบัวหงาย
ทั้งนี้ ประชาชนชาวโคราชนิยมกราบไหว้ “พระคันธารราฐ” เพื่อขอฝนให้ตกต้องตามฤดูกาล ซึ่งเรียกชื่ออีกอย่างว่า “พระขอฝน”