“แคทเดวิล” ได้ฤกษ์มงคล 23 มีนาคมวันฉลองชัยชนะท้าวสุรนารี และ “เมืองนครราชสีมา ครบรอบ 555 ปี” จัดฉลองดับเบิ้ลแชมป์วอลเลย์บอลไทยลีก ทั้งทีมชาย-หญิง ที่ห้างเดอะมอลล์โคราช พร้อมมอบรถจักรยานยนต์ 6 คัน ให้กาชาดฯ และร่วมขบวนพิธีเปิดงานย่าโม ถวาย 2 ถ้วยแชมป์ให้ “ท้าวสุรนารี”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/331488014_1281764692550527_2945621535071154705_n-1024x651.jpg)
วันที่ 23 มีนาคม 2566 ที่ลานมอลล์พาร์ค ชั้น 1 หน้าห้างเดอะมอลล์โคราช แมวปีศาจ “แคทเดวิล” สโมสรนครราชสีมา วีซี จัดฉลองแชมป์ วอลเลย์บอลไทยแลนด์ลีก ปี 2022-2023 คู่ประวัติศาสตร์ทีมชายและทีมหญิง มอบของขวัญให้ชาวโคราช ฉลอง “เมืองนครราชสีมา ครบรอบ 555 ปี”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/337560519_590545196468525_2573821001079548473_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/337356508_731124985380606_6794458849464572967_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/337381545_236792658914025_2181444070810424852_n-1024x683.jpg)
ภายในงานได้รับเกียรติจาก นายสยาม ศิริมงคล ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วยคุณอรจิรา ศิริมงคล นายกเหล่ากาชาด จ.นครราชสีมา โดยมี นายวัชรพล โตมรศักดิ์ ประธานสโมสรฯ และคุณแม่ปทุม พรรพิสุทธิ์ รองประธานสโมสรฯ พร้อมด้วย นายปรีชา ลิ้มอั่ว ผู้จัดการทั่วไปปฏิบัติการห้างเดอะมอลล์โคราช ให้การต้อนรับ
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/337402977_530399045943227_7577919694040212431_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/337287239_540009218240784_5260035640336572816_n-1024x683.jpg)
พร้อมนักกีฬาของสโมสรฯ อาทิ อรอุมา สิทธิรักษ์, กัปตันเอ้-สิริมา มานะกิจ, แม็ก-สราญจิต เจริญสุข, บาส-ธนภัทร เจริญสุข เป็นต้นโดยทาง “สโมสรนครราชสีมา วีซี” ได้มอบรถจักรยานยนต์ 6 คัน ให้ “เหล่ากาชาดจังหวัดนครราชสีมา” เพื่อนำไปจับรางวัลในบูธกาชาด “งานย่าโม” ปีนี้อีกด้วย
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/336613227_2005295516469482_430451772972156402_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/336194540_206397538674809_7232061957072185829_n-1024x683.jpg)
และต่อมาเวลา 16.00 น. บรรยากาศ ที่บริเวณลานอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี อ.เมือง จ.นครราชสีมา พิธีเปิดงาน “วันฉลองแห่งชัยชนะของท้าวสุรนารี ประจำปี 2566” สมโภชเมืองนครราชสีมา ครบรอบ 555 ปี ไฮไลท์สำคัญพิธีเปิด “รำบวงสรวงท้าวสุรนารี” จากสตรีโคราชจำนวน 10,555 คน มากที่สุดในประวัติศาสตร์งานย่าโม
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/336862751_752658506232935_7666062257038083741_n-1024x682.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/337418758_741194767474090_8055824162170141351_n-1024x683.jpg)
ซึ่งในปีนี้ พิธีเปิดมีการวิ่งคบไฟ 4 มุมเมือง ขบวนสักการะคุณย่าโม 7 ขบวน ประกอบไปด้วย ขบวนเมืองหญิงกล้า (มหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล), ขบวนผ้าไหมดี (อำเภอปักธงชัย), ขบวนหมี่โคราช (อำเภอปักธงชัย อำเภอขามสะแกแสง), ขบวนปราสาทหิน (อำเภอพิมาย), ขบวนดินด่านเกวียน (อำเภอโชคชัย), ขบวน”กลุ่มชาติพันธุ์ วัฒนธรรมคนโคราช” (เทศบาลนครนครราชสีมา ร่วมกับ สภาวัฒนธรรมจังหวัดนครราชสีมา)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/337403625_6397121380299051_2687588606858063101_n-1024x678.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/329260873_228827753050275_8816288700035865989_n-1024x682.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/337378334_886511452423512_2810169014938185012_n-1024x697.jpg)
และปิดท้าย ขบวน “โคราชเมืองกีฬา” จากทีมวอลเลย์บอล “แคทเดวิล” สโมสรนครราชสีมา วีซี แชมป์ชาย-หญิง ได้ไปร่วมขบวนแห่ในพิธีเปิดงาน “ฉลองชัยชนะท้าวสุรนารี” เพื่อนำถ้วยแชมป์มาถวายคุณย่าโม โดยมีนายสยาม ศิริมงคล ผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา รอร่วมพิธี ณ ลานอนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี