โคราชเปิดเวทีสาวบิ๊กไซส์ ชิงมงกุฎ “ธิดาช้างไทยแลนด์ 2023” ชิงเงินรางวัลมูลค่ารวมกว่า 300,000 บาท จัดยิ่งใหญ่ต่อเนื่องเป็นปีที่ 6 จัด 6 เวที 6 ภูมิภาค ทั้งธิดาช้างสาวแท้ และสาวสอง โชว์ดีไซน์มงกุฎจาก “ดอกสาทร” ดอกไม้ประจำจังหวัด พร้อมทำกิจกรรมระหว่างการประกวดเพื่อหาเงินสมทบทุน สนับสนุนโครงการ “นำช้างคืนถิ่น และคชอาณาจักร จ.สุรินทร์”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/334634474_1694564057628397_5227043473681327446_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/334197379_5898590093563187_5589813851668416213_n-1024x683.jpg)
วันที่ 9 มีนาคม 2566 ณ ลานมอลล์พาร์ค ชั้น 1 เดอะมอลล์โคราช กองประกวด “ธิดาช้างไทยแลนด์” ร่วมกับ “เดอะมอลล์โคราช” และพันธมิตร จัดแถลงข่าวการประกวด “ธิดาช้างไทยแลนด์ 2023” ใน โดยได้รับเกียรติจาก คุณสามารถ สุวรรณมณี ปลัดจังหวัดนครราชสีมา คุณเกตน์สิรี สมบูรณ์ศิลป์ รองผู้อำนวยการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย สำนักงานนครราชสีมา คุณจิตราวดี ชุติมันตานนท์ ประธานกองประกวดธิดาช้างเมืองย่าไทยแลนด์ คุณปรีชา ลิ้มอั่ว ผู้จัดการทั่วไปปฏิบัติการ บริษัท เดอะมอลล์ราชสีมา จำกัด และผู้สนับสนุนการประกวดร่วมแถลงข่าว
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/334226421_955940298903441_2247446343679166822_n-1024x683.jpg)
เวที “ธิดาช้างไทยแลนด์ 2023” ได้จัดต่อเนื่องมาเป็นปีที่ 6 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมธุรกิจการท่องเที่ยวในจังหวัดนครราชสีมาให้มีสีสันและเปิดโอกาสให้สาวแท้และสาวประเภทสอง ที่มีน้ำหนักตัวมากกว่า 80 กก.ได้มีโอกาสแสดงศักยภาพและความสามารถของตัวเอง พร้อมทั้งทำกิจกรรมสาธารณประโยชน์ให้แก่สังคมต่อไปรวมถึงช่วยเหลือช้างที่ประสบปัญหา ไม่ว่าจะเป็นช้างถูกทารุณ ถูกใช้แรงงานอย่างหนัก และช้างที่ป่วยทั่วประเทศ
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/334681922_1550871728771973_1857159215527816393_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/335224780_202827629096110_3964007402961291795_n-1024x683.jpg)
ซึ่งปี 2023 ได้จัดประกวด 6 เวที 6 ภูมิภาค ภายใต้คอนเซ็ปต์ สาวบิ๊กไซส์ยิ่งใหญ่จาก 6 ภูมิภาค เพื่อเฟ้นหาธิดาช้างตัวแทนของแต่ละภูมิภาคเข้ามาประกวดรอบชิงชนะเลิศที่เดอะมอลล์โคราช รับตำแหน่งธิดาช้างและธิดาช้างควีนเมืองย่าไทยแลนด์ 2023 เป็นตัวแทนทำกิจกรรมด้านต่างๆ อาทิ โครงการส่งเสริมการอนุรักษ์ธรรมชาติและสัตว์ป่ารวมถึงกิจกรรมลดโลกร้อน
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/287718158_5636197593059856_6817107476194957023_n-2-1024x974-1.jpg)
ไฮไลท์ภายในงานแถลงข่าวฯ ได้จัดกิจกรรมแข่งขันกินจุระหว่างคณะธิดาช้าง 6 คน กับน้องช้าง “พังอรทัย” จากคชอาณาจักร จ.สุรินทร์ มาแข่งขันกัน โดยนำกล้วย อ้อย มันแกว ที่เป็นอาหารหลักของช้าง รวมถึงขนมขบเคี้ยวที่สาว ๆ ธิดาช้างชอบ มาแข่งขันกัน ซึ่งผู้ชมภายในงานต่างเอาใจช่วยให้คณะสาวๆ ธิดาช้างและธิดาช้างควีน แข่งกินจุให้ชนะ “น้องพังอรทัย” ช้างตัวจริงที่กินแบบชิลล์ๆ แต่สุดท้ายผลปรากฏว่า “น้องพังอรทัย” ช้างตัวจริง ชนะไปแบบขาดลอย
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/334604886_126882520332524_4740033919557899646_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/334454859_2334159740091654_6244201097773479597_n-1024x683.jpg)
กิจกรรมแข่งขันกินจุ นี้จัดขึ้นเพื่อแสดงถึงความอุดมสมบูรณ์ของป่า หากคนและป่าช่วยเหลือซึ่งกันและกัน สัตว์ป่าก็ได้มีอยู่มีกิน และผืนป่านั้นได้สร้างความสมดุลระหว่างสิ่งแวดล้อม สัตว์ป่าและคนอยู่ร่วมกันอย่างยั่งยืนได้
ซึ่งเวทีนี้ห้างสรรพสินค้า “เดอะมอลล์โคราช” เป็นผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการ นอกจากนี้ประธานกองประกวด “ธิดาช้างไทยแลนด์” จะทำกิจกรรมระหว่างการประกวดเพื่อหาเงินสมทบทุน สนับสนุนโครงการนำช้างคืนถิ่น และคชอาณาจักร จ.สุรินทร์ ต่อไป เพื่อช่วยเหลือช้างที่ประสบปัญหา
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/334680857_873158707298055_941152669623762867_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/52-1024x683.jpg)
คุณจิตราวดี ชุติมันตานนท์ ประธานกองประกวดธิดาช้างเมืองย่าไทยแลนด์ เผยว่า “การประกวดธิดาช้างและธิดาช้างควีนปี 2023 ตั้งเป้าจัดการประกวดทั่วประเทศไทย แบ่งเป็น 6 ภูมิภาค 6 เวที เฟ้นหาตัวแทนทั้งหมดจาก 6 ภูมิภาคมาประกวดรอบชิงชนะเลิศเวทีที่เดอะมอลล์โคราช”
“โดยรางวัลชนะเลิศทั้งธิดาช้าง และธิดาช้างควีนไทยแลนด์ 2023 จะได้รับเงินรางวัลคนละ 15,000 บาท รางวัลรองอันดับ 1 ได้รับเงินรางวัล 7,000 บาท รางวัลรองอันดับ 2 ได้รับเงินรางวัล 5,000 บาท และรางวัลขวัญใจควาญช้าง ได้รับเงินรางวัล 1,000 บาท รวมเงินรางวัลทั้งสิ้นเป็นมูลค่ากว่า 3 แสนบาท”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/335166886_116377561299198_2172070402081972929_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/334284145_937813697646391_4432499044226225693_n-1024x684.jpg)
“ในส่วนของการเก็บตัวรอบชิงชนะเลิศทางกองประกวดได้รับความร่วมมือจาก ททท.จังหวัดนครราชสีมา ในการสนับสนุนสถานที่เก็บตัวของผู้เข้าประกวดเพื่อให้ผู้ประกวดได้รับรู้ถึงภูมิปัญญาท้องถิ่นที่ชาวโคราชภูมิใจและสืบทอดกันต่อมา รวมถึงชุดราตรีในรอบชิงฯก็ดีไซน์ด้วยผ้าไหมปักธงชัยด้วยเช่นกันคะ”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/03/330553947_3431695993713067_9145724132179093544_n-1024x707.jpg)
“สำหรับมงกุฎที่งดงามเหมาะสมกับตำแหน่งธิดาช้างเมืองย่าปีนี้ ได้รับแรงบันดาลใจจากอัตลักษณ์ของทั้ง 6 ภูมิภาค ผนวกเข้ากับดีไซน์ดอกสาทร ดอกไม้ประจำจังหวัดนครราชสีมา และรูปทรงสาวอวบกลางมงกุฎ เพื่อสื่อถึงสาวเจ้าเนื้อ ธิดาช้างนั่นเอง” คุณจิตราวดี กล่าว
คุณปรีชา ลิ้มอั่ว ผู้จัดการทั่วไปปฏิบัติการ บริษัท เดอะมอลล์ราชสีมา จำกัด กล่าวว่า “ในฐานะที่เดอะมอลล์โคราชเป็นผู้สนับสนุนหลัก มีความยินดีเป็นอย่างยิ่งที่กองประกวดธิดาช้างเมืองย่าได้ทำกิจกรรมดีๆ และช่วยประชาสัมพันธ์จังหวัด ให้โอกาสสาวอวบได้มีเวทีเพื่อแสดงออกถึงศักยภาพที่ตนมี รวมไปถึงช่วยเหลือสังคมในด้านของช้างที่เป็นสัตว์ประจำประเทศไทย และช่วยเหลือผืนป่า เดอะมอลล์โคราชจึงเล็งเห็นความสำคัญดังกล่าว จึงช่วยสนับสนุนเต็มที่ในทุกด้าน พร้อมเซอร์ไพรส์กลางงานเผยจะจัดการตักบาตรระหว่างช้างและคน ในเร็วๆนี้อีกด้วย”
ทั้งนี้ ผู้ที่สนใจเข้าประกวดสามารถติดต่อขอรับรายละเอียดและซื้อใบสมัครได้ที่ กองประกวดธิดาช้างไทยแลนด์หรือดาวน์โหลดใบสมัครและระเบียบการได้ที่ Facebook Fanpage :ธิดาช้างไทยแลนด์ หรือติดตามข่าวสารได้ที่ Facebook Fanpage : The Mall Korat