อัปเดต! บิ๊กโปรเจ็กต์คอมมูนิตี้มอลล์หน้าสถานีขนส่งผู้โดยสารโคราช “บขส.2” ของ “ไทยสงวน” ทุ่มกว่า 90 ล้านบาทบนที่ดิน 7 ไร่ สร้างเรสท์แอเรีย “พาข้าว” จุดพักรถยนต์ของคนเดินทางผ่านโคราชได้แวะมารีแล็กซ์ “ศูนย์การค้าชุมชน” ที่มีบริการแบรนด์ดังอย่าง KFC Drive Thru, เซเว่น อีเลฟเว่น, CAFE AMAZON, บานาน่าไอที ฟู้ดคอร์ต 24 ชม. ร้านค้าทั่วไป และร้านอาหารในเครือไทยสงวน “สวนผัก” พร้อมร้านอาหารท้องถิ่นครบวงจร เปิดต้อนรับปีใหม่บางส่วนแล้ว!
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/324080410_437240271837308_2349689338264825237_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/323900455_591265693010510_3047916191845986495_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/324081998_1613472915780507_4089211462888910947_n-1024x683.jpg)
นายศรรบ หล่อธราประเสริฐ กรรมการผู้จัดการบริษัท ไทยสงวนโภชนา จำกัด และบริษัท ไทยสงวนบริการ จำกัด ผู้บริหารสถานีขนส่งผู้โดยสาร จ.นครราชสีมา แห่งที่2 (บขส.2) เปิดเผยว่า “โครงการ “พาข้าว” หรือ “PHA-KHAO” เป็น คอมมูนิตี้มอลล์ (Community mall) หรือ “ศูนย์การค้าชุมชน” ที่ให้บริการสินค้าและบริการทั่วไป มีความหลากหลายเน้นการสร้างบรรยากาศตอบรับวิถีการดำเนินชีวิตสมัยใหม่ ซึ่งชื่อ “พาข้าว” อาจจะฟังดูแปลกๆและไม่คุ้นว่าหมายถึงอะไร คำว่า “พาข้าว” หมายถึงสำรับอาหารของคนอีสาน เหมือนขันโตกของทางภาคเหนือ ทางคนโคราชอาจจะไม่ค่อยได้ยินชื่อนี้”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/852353-2-1024x690.png)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/323887926_690275275839408_974428399723131721_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/324078489_710286527339842_1854533861908370752_n-1024x683.jpg)
“โดยธีมต้องการสื่อให้เห็นถึงสำรับอาหารของคนอีสาน เหมือนขันโตกของทางภาคเหนือ หรือ เหมือนกระด้ง โดยตัวอาคารจะมีความเป็นเอกลักษณ์ที่ไม่เหมือนใคร เป็นอาคารชั้นเดียวรูปแบบทรงกลมเหมือนพาข้าว ด้านบนหลังคาติดโซลาร์รูฟ ผลิตพลังงานไฟฟ้าจากแสงอาทิตย์ เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม ตกแต่งให้มีกลิ่นไอของอีสานสไตล์โมเดิร์นโดยใช้ลวดลายผ้าขาวม้าและเมล็ดข้าวสารเป็นสื่อหลัก”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/324112544_2176519259198189_3293178180300594510_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/324254626_1570051686843143_1982033136109938246_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/323936774_1124847351564410_3606245260893324139_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/323961459_510973080884335_3965616519131009220_n-1024x683.jpg)
“ที่นี่ดีไซน์รูปแบบของคอมมูนิตี้มอลล์ เป็นอาคารชั้นเดียวสร้างบนที่ดิน 7 ไร่ใช้งบลงทุน 80-90 ล้านบาท มีพื้นที่จอดรถได้ 200 คัน บริเวณโดยรอบ ร่มรื่นด้วยต้นไม้สวยงาม มีพื้นที่จอดรถได้จำนวน 200 คัน มีสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า ( EV Charger Station) 2 สถานี การก่อสร้างเสร็จแล้ว เหลือการตกแต่งของร้านค้าเท่านั้น หลายร้านเริ่มเปิดให้บริการแล้วอย่าง ฟู้ดคอร์ต “สถานีอาหาร” เปิด 24 ชั่วโมง”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/323874283_884693692549111_2863807361820056871_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/324308373_5814534801947884_628583436830938490_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/323941325_564355395230308_5966596787901951311_n-1024x683.jpg)
นายศรรบ กล่าวอีกว่า “มีร้านอาหารต่างๆคล้ายห้างที่สะอาดถูกสุขอนามัย และรวดเร็วที่สำคัญบรรยากาศมีความร่มรื่นด้วย ส่วนร้านดังๆที่มาเปิดอย่าง ร้าน KFC ซึ่งเปิดให้บริการแล้ว 24 ชั่วโมง, ร้านสะดวกซื้อเซเว่น, ร้าน CAFE AMAZON จะมี 2 ชั้นเป็นรูปแบบ Co-working Space, ร้านบานาน่าไอที, คลินิกทันตกรรม“โคลอนบี”, ร้านสินค้าเกาหลี “อะโตมี่”, NOBICHA ร้านขายยา และร้านอาหารในเครือไทยสงวนที่หายไป 20 กว่าปีอย่าง “สวนผัก” ร้านอาหารชื่อดังหลังย่าโมในอดีตก็เปิดที่นี่อีกด้วย”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/323983803_1596058984174078_578103219798544026_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/323883551_677115397534522_835030155504357110_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/324069529_954815412158200_5994025534405835364_n-1024x683.jpg)
“โดยคอนเซ็ปต์จุดพักรถ “พาข้าว” สร้างขึ้นเพื่อตอบโจทย์คนเดินทาง เพราะโคราชเป็นเมืองหน้าด่านหรือประตูสู่ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ เป็นเมืองผ่านไปยังจังหวัดต่างๆ ที่สำคัญของอีสาน “พาข้าว” จะเป็นจุดที่นักเดินทางต้องเข้ามาเช็คอินก่อนเดินทางต่อไปยังจังหวัดอื่น หรือแม้แต่ประชาชนชาวโคราชหรือผู้ที่มารอขึ้นรถที่สถานีขนส่งก็สามารถมาใช้บริการหรือมาเช็คอินที่แห่งนี้เช่นกัน”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/324181939_1220033808635178_6764564309281267135_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/323883892_477284357925315_2561905583920980069_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/323777563_693592465503450_2115978680558380043_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/324025362_686819913064504_1548601817567983349_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2023/01/324109543_464218582591000_8637132816522355534_n-1024x683.jpg)
“ตนมองว่าเมืองโคราชมีภูมิศาสตร์และระยะทางเป็นเมืองผ่าน แทนที่จะให้คนเดินทางผ่านโคราชไปเฉยๆ ต้องทำให้เขาแวะก่อนไปจังหวัดอื่นในภาคอีสาน ก็เกิดโปรเจ็กต์ “พาข้าว” ไว้รองรับผู้ที่ใช้รถยนต์ส่วนตัว ไม่เกี่ยวกับรถทัวร์ ส่วนชาวโคราชและผู้โดยสารที่จะมาใช้บริการรถโดยสารก็สามารถมารอขึ้นรถมาใช้บริการได้อีกด้วย” นายศรรบ กล่าวทิ้งท้าย