ซ้อมหนัก! เพื่อกลับมาอย่างยิ่งใหญ่! สงครามวีรกรรรมเลือดท่วมทุ่งสัมฤทธิ์! โชว์ละครเวทีเธียเตอร์ สุดอลังการแสงสีเสียง “ย่าฉันท่านชื่อโม” รีเทิร์น! ตอน “หลานกู…ชื่อบุญเหลือ” การแสดงกว่า 300 ชีวิตแบบสื่อผสมเสมือนจริง ชมฟรี! วันที่ 28-30 ตุลาคม 2565 ณ หอประชุมฯ มหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/310996139_5535778733196580_4547743569959750150_n-1024x937.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311142105_642058857525511_8410018034258549422_n-1.jpg)
“มหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล” ร่วมทีมเซอร์รีฟ ผู้สร้างผลงานอันลือลั่น โชว์แสงสีเสียง “ย่าฉันท่านชื่อโม” ในงานฉลองชัยชนะท้าวสุรนารี หรืองานย่าโม มาแล้วกว่า 11 ปี ครั้งนี้ย้ายสถานที่แสดงแห่งใหม่งานแสดงแสง สี เสียง “ย่าฉันท่านชื่อโม” ตอน “หลานกู ชื่อบุญเหลือ” ครั้งที่ 1 ปี 2565
ซึ่งการแสดงครั้งนี้ได้จัดขึ้นเนื่องในวันสถาปนา “คุณหญิงโม” เป็น “ท้าวสุรนารี” โดยมีนักแสดงกว่า 300 ชีวิต มาร่วมสร้างตำนานมหาสงครามปกป้องเมืองนครราชสีมา จากข้าศึก จุดกำเนิดวีรสตรีแห่งโคราชจนถึงทุกวันนี้
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311768672_815083533026628_4781989015533064345_n.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311772870_5483320901747942_1997089828149039366_n-1024x768.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311777848_815073669694281_2460903555117212112_n.jpg)
นายสนธยา อ่อนน่วม หรือ “หน่องเซอร์รีฟ” ผู้กำกับการแสดง “ย่าฉันท่านชื่อโม” เปิดเผยว่า “หลังจากเราได้แถลงข่าวไปแล้ว ตอนนี้ทีมนักแสดงทุกวันกว่า 300 ชีวิตได้มาร่วมซ้อมกันอย่างหนัก เพื่อให้การแสดงครั้งสำคัญ “ย่าฉันท่านชื่อโม” ตอน “หลานกู…ชื่อบุญเหลือ” ให้ออกมาเสมือนเหตุการณ์จริง ในสงความทุ่งสัมฤทธิ์ มากที่สุด”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311736889_5535778843196569_6995695142061292563_n-876x1024.jpg)
“ที่เซอร์ไพรส์มากคือระดับผู้บริหาร 3 ห้างใหญ่เมืองโคราช “เดอะมอลล์-เซ็นทรัล-เทอร์มินอล21โคราช” อย่างคุณชินาพัฒน์ พิมพ์ศรีแก้ว ผู้จัดการทั่วไปปฏิบัติการ ห้างเดอะมอลล์โคราช คุณสุริยา ตันเจริญ ผู้จัดการทั่วไปศูนย์การค้าเซ็นทรัลโคราช และคุณปพิชญา ณ นครพนม ผอ.เทอร์มินอล21โคราช ทั้ง 3 ท่านก็มาร่วมซ้อมและแสดงด้วย”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/311715181_5535778346529952_1379553390238863567_n-725x1024.jpg)
นายสนธยา กล่าวอีกว่า “การจัดในครั้งนี้เป็นการยกระดับการแสดงแสงสีเสียงเรื่อง “ย่าฉัน…ท่านชื่อโม” ในตอน “หลานกู…ชื่อบุญเหลือ” ให้มี มาตรฐานเป็นละครเวทีเธียเตอร์ ประกอบเทคนิคเอฟเฟคต่างๆให้ผู้มีโอกาสเข้าชมได้รับอรรถรส เข้าถึงกับเนื้อหาเรื่องราวได้มากกว่า ที่เคยจัดมา โดยเฉพาะวันที่ 30 ตุลาคม เพราะเป็นวันสำคัญที่ผู้คนน้อยมาก ที่ได้รับรู้ว่าเป็นวันสถาปนา “คุณหญิงโม” ขึ้นเป็น “ท้าวสุรนารี” เมื่อเกือบ 200 ปีก่อน”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/Capture.png)
“สำหรับชื่อตอนคำที่ใช้ว่า “หลานกู…ชื่อบุญเหลือ” เอามาเป็นชื่อตอน เนื่องมาจากตัวเองที่ได้ค้นคว้าหาข้อมูลในเรื่องราวของย่าโม ย่าบุญเหลือ ได้รับรู้อย่างลึกซึ้ง จึงมีความรู้สึกที่ค่อนข้างแย่มากๆ กับข่าวคราวเมื่อบี 63 โด่งดังไปทั่วประเทศ ที่มีรายการหนึ่งบิดเบือน กล่าวหาว่า “ย่าบุญเหลือ” เป็นภรรยาน้อยของ “พระยาปลัดทองคำ” ที่เป็นสามีของคุณย่าโม”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/308785716_5960282863984066_3354523172290043313_n-2-1024x682.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/162858391_756888404996538_9116247575999011521_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/163931977_756888224996556_2172871251615215375_n-1024x683.jpg)
“แม้พี่น้องชาวโคราชจะมีการกดดันให้ทางรายการเข้ามากราบขอขมาท่าน ทั้งที่อนุสารีย์และหน้าอัฐิของคุณย่าโม ที่วัดศาลาลอย ตามสื่อต่างๆ ที่นำเสนอไปแล้วนั้น แต่ในคลิปของรายการดังกล่าว ยังไม่ยอมที่จะลบคลิปนี้ออกไป แม้ผู้หลัก ผู้ใหญ่หลายฝ่ายจะขอความร่วมมือ กดดันอย่างไร รายการดังกล่าวก็ยังดื้อแพ่งไม่ลบคลิปออก อาจเป็นเพราะ ปล่อยให้เป็นกระแส สร้างรายได้กับคลิปที่บิดเบือนต่อไป”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/162301330_756888514996527_4173918308584096489_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/161310059_756888671663178_7181785272032767636_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/162261352_756888351663210_6356888035538799043_n-1024x683.jpg)
นายสนธยา กล่าวต่อว่า “ผมจึงอยากลุกขึ้นมาทำเท่าที่จะทำได้ กับการเสนอข้อเท็จจริง ในรูปแบบนอกตำรา และเหมือนกับให้ย่าโม ได้บอกคนพวกนั้นว่า “หลานกู…ชื่อบุญเหลือ” ตวาดดังๆให้พวกมันได้ยินและเพื่อให้ลูก หลานผู้ชม ได้รับรู้กับเรื่องราวที่เกิดขึ้น แม้จะเริ่มในจุดเล็กๆ ตรงนี้ แต่ผมก็มั่นใจว่า ในอนาคตเรื่องราวนี้จะได้รับการถ่ายทอด จากปากต่อปาก รุ่นสู่รุ่น ว่าจังหวัดนครราชสีมาของเรา มีความเป็นมาที่น่าสนใจเพียงใด”
“โดยการแสดง “ย่าฉันท่านชื่อโม” ตอน “หลานกู ชื่อบุญเหลือ” ครั้งที่ 1 ปี 2565 จะจัดขึ้นในระหว่างวันที่ 28-30 ตุลาคม 2565 ณ หอประชุมวงษ์ชวลิตกุล มหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล งานนี้ชมฟรี! ส่วนรายละเอียดวันแสดงจะแจ้งทางสื่อต่างๆให้ทราบต่อไป” นายสนธยา กล่าวทิ้งท้าย