กลับมาอย่างยิ่งใหญ่! สงครามวีรกรรรมเลือดท่วมทุ่งสัมฤทธิ์! โชว์ละครเวทีเธียเตอร์ สุดอลังการแสงสีเสียง “ย่าฉันท่านชื่อโม” รีเทิร์น! ตอน “หลานกู…ชื่อบุญเหลือ” การแสดงกว่า 300 ชีวิตแบบสื่อผสมเสมือนจริง เตรียมชมฟรี! จัดที่ใหม่ ใหญ่ไซซ์บิ๊ก 3 วัน 28-30 ตุลาคม 65 ณ หอประชุมฯ มหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/308766477_5960282897317396_3123512959005081501_n-2-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/310314663_5464449413604360_4375942727949828321_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/310443250_5464448993604402_7413929285538039464_n-2-1024x618.jpg)
“มหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล” ร่วมกับทีมเซอร์รีฟ ผู้สร้างผลงานอันลือลั่น โชว์แสงสีเสียง “ย่าฉันท่านชื่อโม” ในงานฉลองชัยชนะท้าวสุรนารี หรืองานย่าโม มาแล้วกว่า 11 ปี ได้จัดงานแถลงข่าวงานแสดงแสง สี เสียง “ย่าฉันท่านชื่อโม” ตอน “หลานกู ชื่อบุญเหลือ” ครั้งที่ 1 ปี 2565 ซึ่งการแสดงชุดนี้ได้จัดขึ้นเนื่องในวัน สถาปนา “คุณหญิงโม” เป็น “ท้าวสุรนารี” โดยมีนักแสดงกว่า 300 ชีวิต มาร่วมสร้างตำนานมหาสงครามปกป้องเมืองนครราชสีมา จากข้าศึก จุดกำเนิดวีรสตรีแห่งเมืองโคราชจนถึงทุกวันนี้
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/309053561_5960283290650690_7037099623146796292_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/309131945_5960283177317368_6588851594265039183_n-2.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/308785716_5960282863984066_3354523172290043313_n-2-1024x682.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/308778702_5960283003984052_2906515979513545055_n-2-1024x682.jpg)
นายสนธยา อ่อนน่วม หรือ “หน่องเซอร์รีฟ” ผู้กำกับการแสดง “ย่าฉันท่านชื่อโม” เปิดเผยว่า “งานแสดงแสงสีเสียง “ย่าฉันท่านชื่อโม” ที่ผมได้ทำมากว่า 11 ปี มีหลายสิ่งหลายอย่าง ที่สอดแทรกเข้ามาทั้งเนื้อหา เรื่องราว ไม่ว่ากับการทำงานกับผู้คน สถานที่ สถานการณ์ที่มีการ แปรผันไปทั้งทางบวกและลบ แต่ก็หลุดรอดมาได้ทุกๆครั้ง”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/163601758_756888464996532_7299394026735368593_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/164335292_756887924996586_53412584067987969_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/162261352_756888351663210_6356888035538799043_n-1024x683.jpg)
“จากการค้นคว้าสืบเสาะหาข้อมูลในแต่ละปี เพื่อที่จะเอามานำเสนอให้ลูก หลานย่าโม ย่าบุญเหลือ รวมทั้งเยาวชนคนรุ่นใหม่ๆ ที่มีโอกาสได้ชม ผมคาดหวังเหลือเกินว่า จะทำให้ความรู้สึกรักชาติ รักโคราช แผ่นดินที่ยาโมและบรรพชนได้เสียสละชีวิตและเลือดเนื้อเพื่อรักษามาจนถึงรุ่นเรา และโดยเฉพาะในครั้งนี้ ที่จะเกิดขึ้นเป็นครั้งแรกที่กิจกรรมงานนี้ ได้มีโอกาสเข้ามาในสถาบันการศึกษาระดับอุดมศึกษา และผมก็ได้ทราบมาว่า นอกจากครูอาจารย์และนักศึกษาในสถาบันในเครือ ที่จะได้มีโอกาสเข้าชมแล้ว ทางมหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล ยังมีแผนที่จะเปิดโอกาสให้ประชาชนทั่วไปรวมทั้งสถาบันการศึกษาอื่นๆได้มีโอกาสเข้าชมด้วย”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/161310059_756888671663178_7181785272032767636_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/162135443_756888124996566_5768206845442314245_n-1024x683.jpg)
“การจัดในครั้งนี้เป็นการยกระดับการแสดงแสงสีเสียงเรื่อง “ย่าฉัน…ท่านชื่อโม” ในตอน “หลานกู…ชื่อบุญเหลือ” ให้มี มาตรฐานเป็นละครเวทีเธียเตอร์ ประกอบเทคนิคเอฟเฟคต่างๆให้ผู้มีโอกาสเข้าชมได้รับอรรถรส เข้าถึงกับเนื้อหาเรื่องราวได้มากกว่า ที่เคยจัดมา”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/162166664_756888181663227_2677337330732679459_n-1024x683.jpg)
นายสนธยา กล่าวอีกว่า “ผมก็ต้องขอกราบขอบพระคุณ อาจารย์มุก อาจารย์ปราณีและท่านอธิการมหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล ที่เปิดโอกาสอนุญาตให้ใช้สถานที่ในครั้งนี้ ส่วนเหตุผลทำไมต้องจัดในเดือนตุลาคม โดยเฉพาะวันที่ 30 ตุลาคม เพราะเป็นวันสำคัญที่ผู้คนน้อยมาก ที่ได้รับรู้ว่าเป็นวันสถาปนา “คุณหญิงโม” ขึ้นเป็น “ท้าวสุรนารี” เมื่อเกือบ 200 ปีก่อน”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/162301330_756888514996527_4173918308584096489_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/162651428_756888101663235_6320001453758208515_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/164073701_756888484996530_8854003002919282796_n-1024x683.jpg)
“สำหรับชื่อตอนคำที่ใช้ว่า “หลานกู…ชื่อบุญเหลือ” เอามาเป็นชื่อตอน เนื่องมาจากตัวเองที่ได้ค้นคว้าหาข้อมูลในเรื่องราวของย่าโม ย่าบุญเหลือ ได้รับรู้อย่างลึกซึ้ง จึงมีความรู้สึกที่ค่อนข้างแย่มากๆ กับข่าวคราวเมื่อบี 63 โด่งดังไปทั่วประเทศ ที่มีรายการหนึ่งบิดเบือน กล่าวหาว่า “ย่าบุญเหลือ” เป็นภรรยาน้อยของ “พระยาปลัดทองคำ” ที่เป็นสามีของคุณย่าโม”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/162716623_756888341663211_5340989765066169665_n-1024x683.jpg)
“แม้พี่น้องชาวโคราชจะมีการกดดันให้ทางรายการเข้ามากราบขอขมาท่าน ทั้งที่อนุสารีย์และหน้าอัฐิของคุณย่าโม ที่วัดศาลาลอย ตามสื่อต่างๆ ที่นำเสนอไปแล้วนั้น แต่ในคลิปของรายการดังกล่าว ยังไม่ยอมที่จะลบคลิปนี้ออกไป แม้ผู้หลัก ผู้ใหญ่หลายฝ่ายจะขอความร่วมมือ กดดันอย่างไร รายการดังกล่าวก็ยังดื้อแพ่งไม่ลบคลิปออก อาจเป็นเพราะ ปล่อยให้เป็นกระแส สร้างรายได้กับคลิปที่บิดเบือนต่อไป”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/163235580_756888164996562_5648982731447588856_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/10/162081908_756888634996515_251978043500933146_n-1024x683.jpg)
นายสนธยา กล่าวต่อว่า “ผมจึงอยากลุกขึ้นมาทำเท่าที่จะทำได้ กับการเสนอข้อเท็จจริง ในรูปแบบนอกตำรา และเหมือนกับให้ย่าโม ได้บอกคนพวกนั้นว่า “หลานกู…ชื่อบุญเหลือ” ตวาดดังๆให้พวกมันได้ยินและเพื่อให้ลูก หลานผู้ชม ได้รับรู้กับเรื่องราวที่เกิดขึ้น แม้จะเริ่มในจุดเล็กๆ ตรงนี้ แต่ผมก็มั่นใจว่า ในอนาคตเรื่องราวนี้จะได้รับการถ่ายทอด จากปากต่อปาก รุ่นสู่รุ่น ว่าจังหวัดนครราชสีมาของเรา มีความเป็นมาที่น่าสนใจเพียงใด”
“โดยการแสดง “ย่าฉันท่านชื่อโม” ตอน “หลานกู ชื่อบุญเหลือ” ครั้งที่ 1 ปี 2565 จะจัดขึ้นในระหว่างวันที่ 28-30 ตุลาคม 2565 ณ หอประชุมวงษ์ชวลิตกุล มหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล งานนี้ชมฟรี! ส่วนรายละเอียดวันแสดงจะแจ้งทางสื่อต่างๆให้ทราบต่อไป” นายสนธยา กล่าวทิ้งท้าย