BYD ผู้นำผลิตภัณฑ์ยานยนต์เพื่อสิ่งแวดล้อมระดับโลก ร่วมกับ บริษัท เชิดชัย คอร์ปอเรชั่น จำกัด เปิดตัว “รถโดยสารพลังงานไฟฟ้า BYD” ให้บริการรับ-ส่งนักเรียนจากหน้าห้างเดอะมอลล์โคราช ไปส่งถึงหน้าโรงเรียนสุรนารี ช่วยลดปัญหารถติด ผู้ปกครองไม่ต้องขับรถไปส่งลูกหลานเอง เริ่มวันนี้ถึง 20 กรกฎาคม ส่วน “รถรางเพื่อน้อง” ยังคงรับ-ส่ง ตามปกติ
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/07/293276710_5322934217785174_7943042344634728419_n-1024x682.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/07/293462653_5322934144451848_7993299025773640635_n-1024x682.jpg)
จากสถานการณ์ราคาเชื้อเพลิงที่เพิ่มขึ้น และยังคงมีแนวโน้มที่จะเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง การหันมาใช้ยานยนต์พลังงานไฟฟ้าจึงเป็นอีกหนึ่งทางเลือก เพื่อลดค่าใช้จ่ายด้านพลังงานให้เกิดการใช้งานอย่างคุ้มค่า ซึ่งรถโดยสารก็เป็นอีกหนึ่งผลิตภัณฑ์ยานยนต์ที่จะเข้ามาช่วยตอบโจทย์ในการเดินทางของกลุ่มประชากรจำนวนมาก อีกทั้งยังตอบโจทย์เทรนด์รักษ์โลก ลดการปล่อยก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ และช่วยลดมลพิษต่อสิ่งแวดล้อม
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/07/293330253_5322934154451847_1792884459951741178_n-1024x682.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/07/293193669_5322934091118520_6518331320944000401_n-1024x682.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/07/293222922_5322934074451855_3109140205034729909_n-1024x682.jpg)
จากความร่วมมือระหว่าง บริษัท สยาม แอดวานซ์ เทคโนโลยี่ รีเลชั่นชิป จำกัด ตัวแทนจำหน่ายสินค้าและบริการ ผลิตภัณฑ์ยี่ห้อ BYD ผู้นำผลิตภัณฑ์ยานยนต์เพื่อสิ่งแวดล้อมระดับโลก และ บริษัท เชิดชัย คอร์ปอเรชั่น จำกัด ผู้ประกอบการตัวถังรถโดยสารที่ได้มาตรฐานชั้นนำในประเทศไทย ได้นำ “รถโดยสารพลังงานไฟฟ้า” รุ่น BYD K8 ขนาด 29 + 4 ที่นั่ง กับระยะทำการ 250 กิโลเมตร ด้วยการชาร์จระยะเวลาเพียง 4-5 ชั่วโมง
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/07/293390544_5322934181118511_5422927629077273021_n-1024x682.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/07/293422410_5322934207785175_3216959557372110347_n-1024x682.jpg)
โดยนำมาให้บริการรับ-ส่ง นักเรียนโรงเรียนสุรนารีวิทยา เส้นทางไป-กลับระหว่างโรงเรียนไปถึงห้างเดอะมอลล์โคราช เป็นระยะทางประมาณ 10 กิโลเมตรต่อรอบ โดยจะให้บริการสองรอบต่อวัน คือรอบเช้า ออกจากห้างเดอะมอลล์โคราช เวลา 07.00 น. ถึงโรงเรียนเวลา 08.00 น. และรอบเย็น ออกจากโรงเรียนฯ เวลา 16.00 น. ถึงห้างสรรพสินค้าฯ เวลา 17.00 น. ตั้งแต่วันที่ 6 ถึง 20 กรกฎาคม 2565
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/07/293568454_5322934094451853_6922862457094079196_n-1024x682.jpg)
มาเป็นส่วนหนึ่งในการเปลี่ยนให้โลกเราเป็นสีเขียวมากขึ้นไปกับเรา ด้วยผลิตภัณฑ์ที่หลากหลายและตอบโจทย์ทุกรูปแบบการใช้ชีวิต มาเปลี่ยนเมืองให้เป็นสีเขียว มาเปลี่ยนเมืองให้เป็น BYD
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/07/293061884_767756824426811_7731141035078577933_n-2-1024x768.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/07/293238865_767756877760139_2100409882379753274_n-2-1024x909.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2022/07/292551197_767758847759942_1298107111442832366_n-2-1024x768.jpg)
ทั้งนี้ สำหรับ “รถรางเพื่อน้อง” รับส่งนักเรียนฟรีของห้าง “เดอะมอลล์โคราช” ร่วมกับ “สภ.เมืองนครราชสีมา” ที่ผู้ปกครองไม่ต้องไปส่งลูกหลานที่โรงเรียนเมืองนครราชสีมา, โรงเรียนอนุบาลนครราชสีมา และโรงเรียนสุรนารี มาที่หน้าห้างเดอะมอลล์ บริการรับ-ส่งฟรี! เส้นทางการเดินรถ เช้าออกจาก “เดอะมอลล์โคราช” รถออกเวลา 07.10 น. และเย็นออกจากหน้าโรงเรียน รถออกเวลา 16.00 น. ยังคงให้บริการตามปกติเหมือนเดิม