“มทร.อีสาน” เผยความพร้อมในการจัดพิธีพระราชทานปริญญาบัตรมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน ประจำปีการศึกษา 2562 ทั้งสถานที่โดยรอบ หอประชุม การปรับภูมิทัศน์ เส้นทางการจราจร ฯลฯ เพื่อรองรับบัณฑิตและญาติที่จะเข้าร่วมยินดีกับลูกหลาน ซึ่งจัดขึ้นครั้งแรกในวันที่ 21 พฤษภาคม 2564 ณ ศูนย์การศึกษาหนองระเวียง มทร.อีสาน จังหวัดนครราชสีมา
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/03/166354264_480335376502292_2417927592001352978_o-1024x576.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/03/166628160_480333123169184_7810872685857462820_o.jpg)
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วิโรจน์ ลิ้มไขแสง อธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน เปิดเผยว่า “ในอดีตที่ผ่านมา พิธีพระราชทานปริญญาบัตรของมหาวิทยาลัยจะจัดขึ้นที่มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี จังหวัดปทุมธานี ซึ่งบัณฑิตของ มทร.อีสาน ที่มีศูนย์กลางตั้งอยู่จังหวัดนครราชสีมา และมีวิทยาเขตกระจายอยู่ทั่วภาคอีสาน ได้แก่ จังหวัดขอนแก่น สกลนคร และสุรินทร์ จะต้องเดินทางไปซ้อมและเข้าร่วมพิธีรับพระราชทานปริญญาบัตรที่มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี ทำให้ตัวบัณฑิตเอง รวมถึง ผู้ปกครองและญาติมิตรที่จะไปร่วมแสดงความยินดีมีความลำบากทั้งการเดินทางและการจัดหาที่พัก”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/03/164821133_480332853169211_7684821115794556466_o-1024x661.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/03/1-dr-viroj-2.jpg)
“ทางผู้บริหารมหาวิทยาลัยจึงได้นำเรื่องนี้เสนอต่อสภา มทร.อีสาน โดยมี ศาสตราจารย์พิเศษ ดร.สุรเกียรติ์ เสถียรไทย เป็นนายกสภา และทางสภาจึงมีมติเห็นชอบให้จัดเตรียมพื้นที่ศูนย์การศึกษาหนองระเวียง จ.นครราชสีมา เพื่อจัดงานพิธีพระราชทานปริญญาบัตรของมหาวิทยาลัย ซึ่งขณะนี้มหาวิทยาลัยได้จัดเตรียมสถานที่ให้มีความพร้อมทั้งหมดแล้ว ทั้งในส่วนของหอประชุม และส่วนของสิ่งแวดล้อม ภูมิทัศน์ต่างๆโดยรอบ”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/03/165304926_480333186502511_7576676062578045118_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/03/164329512_480333206502509_6680348623724297857_o-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/03/165865751_480332863169210_5660718112861593972_n-1024x652.jpg)
“จึงได้นำความกราบบังคมทูลขอพระราชทานพระบรมราชานุญาตจัดธีพระราชทานปริญญาบัตรฯ ประจำปีการศึกษา 2562 ณ ศูนย์การศึกษาหนองระเวียง ต.หนองระเวียง อ.เมือง จ.นครราชสีมา ในวันที่ 10 พฤศจิกายน 2563 ซึ่งพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปพระราชทานปริญญาบัตรแทนพระองค์”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/03/164056594_480333156502514_2134595240825066603_n.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/03/166995241_480332896502540_2102339353857334152_n.jpg)
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วิโรจน์ กล่าวอีกว่า “แต่เนื่องด้วยสถานการณ์การแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 ที่มีการระบาดอย่างแพร่หลายในขณะนั้น ทำให้มหาวิทยาลัยจำเป็นต้องขอเลื่อนการจัดงานออกไป และรอให้สถานการณ์คลี่คลายอยู่ในระดับที่สามารถป้องกันให้เกิดความปลอดภัยได้ จึงขอพระราชทานวันจัดพิธีพระราชทานใหม่อีกครั้ง เป็นวันที่ 21 พฤษภาคม 2564 ที่จะถึงนี้ นับเป็นพระมหากรุณาธิคุณเป็นล้นพ้นแก่คณะผู้บริหาร คณาจารย์ และนักศึกษาของ มทร.อีสาน”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/03/165558818_480333129835850_5583606455199360961_n-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/03/165925568_480335359835627_2219009676979800809_o-1024x576.jpg)
“ก่อนเริ่มพิธีพระราชทานปริญญาบัตรในช่วงเช้า สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี จะเสด็จพระราชดำเนินเป็นการส่วนพระองค์มาทรงเปิดอาคารเฉลิมพระเกียรติในโอกาสฉลองพระชนมายุ ๕ รอบ ๒ เมษายน ๒๕๕๘ ซึ่งเป็นอาคารหอประชุมใหญ่ที่จัดพิธีพระราชทานปริญญาบัตร และได้พระราชทานนามอาคารแห่งเพื่อเป็นสิริมงคลแก่มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/03/165987422_480332913169205_2631749985061267017_o-1024x678.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/03/164703314_480332929835870_693993035101891081_n.jpg)
“การจัดพิธีพระราชทานปริญญาบัตร ณ ศูนย์การศึกษาหนองระเวียง มทร.อีสาน นครราชสีมาครั้งนี้ นับเป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ที่ มทร.อีสาน จะได้ต้อนรับบัณฑิต มทร.อีสาน จากทุกวิทยาเขต ทั้งขอนแก่น สกลนคร และสุรินทร์ รวมแล้วกว่า 5,000 ราย”
“อีกทั้งผู้ปกครองที่จะเดินทางมาร่วมแสดงความยินดีแก่บัณฑิตอีกนับหลายหมื่นคน ซึ่งถือเป็นการจัดงานที่มีความยิ่งใหญ่งานหนึ่งของจังหวัดนครราชสีมา และยังถือเป็นโอกาสอันดีที่ประชาชนในจังหวัดนครราชสีมาและพื้นที่ใกล้เคียงจะได้ร่วมเฝ้าฯ รับเสด็จสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ในวันที่ 21 พฤษภาคม 2564 ณ ศูนย์การศึกษาหนองระเวียง อีกด้วย” ผศ.ดร.วิโรจน์ กล่าวทิ้งท้าย