“สตาร์เวลล์” พลิกโฉมวงการร้านอาหาร ทุ่ม 35 ล้านเปิด “สละโสด”สถานีขายความสุข ร้านอาหารแนวใหม่ กลางเมืองโคราช ริมถนนสืบศิริ ที่ดินแปลงใหญ่ 2 ไร่ “ดร.บุญมา อิ่มวิเศษ” สร้างไลฟ์สไตล์ใหม่วงการร้านอาหาร กับบรรยากาศสุดแปลกใหม่ไม่เหมือนใคร?
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/155154372_462613424941154_2655379784213232528_o-1024x682.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/151182563_462670184935478_158364122375459095_o-1024x622.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/154309950_462613758274454_4125718065663569180_o-1024x683.jpg)
ร้านอาหาร “สละโสด” เนรมิตให้เป็น “ฮอลแลนด์แดนโคราช” ประดับต้นเมเปิลเปลี่ยนสี, คอสมอสฮอลแลนด์, ทิวลิป ร้านกาแฟบนต้นไม้ โซน“ปลาตอด” แปลงผักสวนครัวปลูกเองเกษตรวิถีใหม่หรือ YOUNG SMART FARMER ทีเด็ดโซน “ทุ่งนากลางเมือง” ปลูกข้าวประดับร้านอารมณ์นั่งกลางทุ่งนา จุดเช็คอินสถานีสุดแปลกแลนด์มาร์คแห่งใหม่โคราช
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/154024076_462613571607806_1797281240657641775_o-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/154447913_462613778274452_1668296995452927539_o-1024x683.jpg)
เมื่อวันที่ 27 ก.พ.64 ได้มีพิธีแกรนด์โอเพ็นนิ่งร้านสละโสด “สถานีขายความสุข” ภายใต้สโลแกน “ฮอลแลนด์แดนโคราช” ธุรกิจใหม่เครือสตาร์เวลล์ ถนนสืบศิริ อ.เมือง จ.นครราชสีมา โดยมี มล.จิราคม กิตติยากร เป็นประธานพร้อมด้วย นายวิเชียร จันทรโณทัย ผู้ว่าราชการจ.นครราชสีมา โดยมี ดร.บุญมา อิ่มวิเศษ ประธานบริษัทเครือ สตาร์เวลล์ ร่วมพิธี
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/153119015_462667534935743_5382688208013130042_o-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/154371678_462613704941126_6414399969709955389_o-1024x683.jpg)
ดร.บุญมา อิ่มวิเศษ เปิดเผยว่า “โปรเจ็กต์ร้านสละโสด เครือสตาร์เวลล์แห่งนี้เกิดจากแนวคิดช่วงเกิดโรคระบาดโควิด19 เพราะคนไม่สามารถเดินทางไปต่างประเทศได้ และอยากให้คนไทยมาเที่ยวไทยโดยเฉพาะบ้านเกิดของตัวเอง ก็เป็นที่มาว่าอยากทำสถานที่ซึ่งเป็นแลนด์มาร์คแห่งใหม่ของ จ.นครราชสีมา โดยไม่ต้องเดินทางไปเที่ยวไกล ไม่ต้องไปถึงต่างประเทศ”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/152990757_462613341607829_6039324912357344173_o-1024x675.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/154402565_462613941607769_7848623600282343640_o-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/153107776_462649898270840_3329092629196818389_o-1024x593.jpg)
“ก็เลยเอาคอนเซ็ปต์ผสมผสานระหว่างไทยกับประเทศเนเธอร์แลนด์เมืองที่มีสีสัน มารวมกันเป็น “ฮอลแลนด์แห่งโคราช” โดยทำให้เป็น “สถานีขายความสุข” ดีไซน์ภายในจะแตกต่างเช่น ต้นเมเปิลเปลี่ยนสี, คอสมอสฮอลแลนด์, ทิวลิป ร้านกาแฟบนต้นไม้ สูตรของเราเองโดยใช้กาแฟจากภาคเหนือและใต้ มีโซน “ปลาตอด” มุมหยอดขาปลาตอดเหมือนที่เชียงใหม่ โซนทุ่งนากลางเมือง และผับสไตล์วัยรุ่น EDM แต่ยังไม่เปิดเพราะต้องรอให้โควิดหายก่อนฯลฯ”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/153142179_462613408274489_4442791600266478078_o-1024x683.jpg)
“และที่สำคัญเรามีแปลงผักสวนครัวปลูกเอง ซึ่งจะเป็นศูนย์เรียนรู้เพราะคนเรายังไม่รู้ว่าปลูกต้นกระเพรา กวางตุ้ง ผักบุ้ง มะเขือพวง มะเขือเปราะ มะนาวเป็นยังไงที่เราใช้ปรุงอาหารกินกันแทบทุกวันเอามาเป็นวัตถุดิบในร้านซึ่งเราปลูกด้วยระบบไฮโดรโปนิกส์ปลอดสารพิษ เป็นเกษตรวิถีใหม่หรือ YOUNG SMART FARMER”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/154218397_462613678274462_327506526059023403_o-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/154818097_462613734941123_2496704464883271088_o-1024x683.jpg)
ดร.บุญมา กล่าวอีกว่า “ที่ดินตรงนี้ 2 ไร่กว่า เมื่อก่อนเคยเป็นร้านอาหารทะเล “เกาะช้าง” เราเช่ายาว 10 กว่าปีเพราะเจ้าของที่ดินไม่ขาย ใช้งบลงทุนร้านทั้งหมด 35 ล้านบาทแต่ร้านยังไม่เสร็จ 100% ที่ตรงนี้อยู่ใจกลางเมือง เข้าออกสะดวกเป็นที่ดินผืนใหญ่ ติดถนนสืบศิริ ใกล้วัดป่าสาละวันและศูนย์การศึกษานอกโรงเรียนทำเลดีมาก”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/155024377_462613391607824_439884192061398683_o-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/155028031_462613931607770_1251001327235017559_o-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/153248168_462613634941133_7370785990071414204_o-1024x683.jpg)
“จุดเด่นร้าน “สถานีขายความสุข” เป็นชื่อแรกที่ตั้งไว้ คือคนมาที่นี่แล้วมีความสุข ทั้งอาหาร มุมถ่ายภาพเซลฟี่เยอะมาก เช็คอินและเสียงเพลงฟังสบาย ซึ่งยุคโซเชียลเขาจะใช้คำโดนๆแรงๆก็เลยเปลี่ยนชื่อเป็น “ร้านสละโสด” เป็นที่มาของชื่อ แต่ต้องบอกว่าที่นี่ไม่ใช่ต้องเป็นคนโสดที่ต้องมา ทุกคนมาได้ เพราะเราจะแยกเป็นโซนสถานีชานชาลาต่างๆเช่น สถานีเมียหลวง, สถานีรักเมียตลอดชาติ, สถานีสละโสด, สถานีมักผัวเขา, สถานีมักเขาหลาย, สถานีขึ้นคาน, สถานีลงคาน, สถานีหอยใหญ่ ไข่แดง”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/153656472_462613448274485_7207185526221619871_o-1024x709.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/149329234_462649811604182_6286167003773516529_o-1024x613.jpg)
“เราใช้วัสดุตกแต่งร้านที่มีอัตลักษณ์ของแต่ละภาคของไทยมาใช้เช่นภาคอีสานเป็นกระด้งและผ้าขาวม้า ส่วนภาคเหนือเป็นร่ม ภาคกลางเป็นหมวก และภาคใต้เป็นผ้าบาติกหรือผ้าปาเต๊ะมาตกแต่งร้านให้มีสีสัน และอีกจุดเด่นบริเวณด้านล่างของ โซนทุ่งนากลางเมือง ไม่ใช่แค่ชื่อแต่เราปลูกข้าวด้านล่างจริงๆ เพื่อให้มีบรรยากาศเป็นธรรมชาติจากรวงข้าวแท้ๆอีกด้วย”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/154185321_462613594941137_8274549681593622734_o-1024x682.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/153588922_462613808274449_5151026941033829608_o-1024x683.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/153425315_462649874937509_8126982771291419651_o-1024x587.jpg)
ดร.บุญมา กล่าวต่อว่า “ส่วนด้านอาหารมีหลากหลายสไตล์ทั้งไทยและอีสาน มีอาหารภาคใต้แต่ไม่ใต้ 100% มีเมนูสเต็ก สลัด เราสร้างเมนูขึ้นมาเองและไม่เหมือนที่ไหน รสชาติจะแตกต่างมีเอกลักษณ์ของตัวเอง หรือที่เราใช้สโลแกนว่า “อาหารแซ่ปแปลกแดกอร่อย” เมนูทีเด็ดซิกเนเจอร์เช่น หอยใหญ่ไข่ดำ, ยำกระเทย, ตำจำแลง, ไข่พระอาทิตย์, มัจฉาหลงบึง, ยำโลกสวยฯลฯ ราคาอาหารเริ่มต้น 90 บาทถึง 350 บาท”
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/155259222_462649831604180_665246646191071253_o-1024x590.jpg)
![](https://executivekorat.com/wp-content/uploads/2021/02/154913406_462613494941147_6214755733761228414_o-1024x683.jpg)
“กลุ่มเป้าหมายเป็นคนทุกวัยมาได้หมดโดยร้านกาแฟบนต้นไม้จะเปิดเวลา 11.00 น.- 20.00 น.ส่วนร้านอาหาร “สละโสด” กับ “ทุ่งนากลางเมือง” จะเปิดเวลา 17.00 น.- 24.00 น. พื้นที่ทั้งหมด 2 ไร่กว่าเราใช้เต็มพื้นที่มีลานจอดรถได้ 50 กว่าคัน และอนาคตจะขยายเพิ่ม เพราะถ้าชาวโคราชหรือคนต่างจังหวัดมาใช้บริการแล้วชอบ ที่นี่ก็จะเป็นแลนด์มาร์คแห่งใหม่ของเมืองโคราชอย่างแน่นอน” ดร.บุญมา กล่าวทิ้งท้าย